PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ PSP ] มาถ่าย Screenshot กันเถอะ !!

natchakrit0
27th October 2011, 13:40
********************************************************************************

1. Download Plugin โปรแกรม Capture รูปไป [อยู่ข้างล่างครับ]

2. จากนั้นนำไฟล์ screenshotbmp.prx ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ seplugins [ หากไม่มีโฟลเดอร์ seplugins ให้สร้างขึ้นมาเองครับ ]

3. ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ seplugins แล้วเปิดไฟล์ game.txt และ vsh.txt ขึ้นมา [ หากไม่มีให้ใช้ สร้างเอานะครับ โดยคลิ๊กขวา > New > Text Document หรือป่าว ไม่ก็ Notepad อะครับ ] แล้วใส่ข้อความนี้ลงไป [ หากในนั้นมีข้อความอื่นอยู่ให้ใส่บรรทัดต่อไปนะครับ ]
ms0:/seplugins/screenshotbmp.prx 1

4. ปิดเครื่อง PSP [ ไม่ใช่แบบ Sleep นะ เลื่อนปุ่มปิดเครื่องค้างไว้จนดับ ] จากนั้นเปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม R ค้างไว้ มันจะเข้าไปที่ Recover เมนู [ หรือ จะเข้า Menu โดยกด Select แล้วเลือก Recovery menu ครับ ]
ให้เข้าไปที่ Plugins -> เปลี่ยน screenshotbmp.prx [VSH] ให้ตรงด้านหลังเป็น Enabled [ ถ้ามันเป็นอยู่แล้วให้กดสองรอบนะครับ ]

5. วิธีใช้งาน เมื่อเราต้องการถ่ายรูปในเกมให้เรากดปุ่มตัวโน๊ตที่อยู่ข้างๆปุ่มปรับความว่างของจอและข้างๆ Select บนเครื่องอะครับ
รอจนถ่ายเสร็จ โดยภาพที่ถ่ายได้จะอยู่ในโฟลเดอร์ PICTURE ในหน้าแรกของเมม เป็นไฟล์ .BMP เปลี่ยนสกุลไฟล์ให้เป็น .JPG โดยใช้ ACDsee และสามารถดูได้ผ่านทางเมนู PHOTO
ผมทดลองแล้วใช้ได้ 100% ครับ

Recovery Record 5%
http://image.ohozaa.com/i/5d0/nVbq.gif (http://www.mediafire.com/?zzb95bshwgqz95q)

Credit : ตัว Download ผมอัพเองแต่วิธีทำของ Sephiray [ คงรู้จักกันดีนะครับ ในบอร์ดเก่า ] ซึ่งผมได้แต่งเติมให้เข้าใจได้ง่ายมากยิ่งขึ้นจะได้ไม่งงกันครับ :p
[ หรืองงขึ้นหว่า :sweat ]

:ask ทำไมเข้า Menu / Recovery mode ไม่ได้
:answer เช็คเครื่องคุณดูก่อนว่า ตรง firmware version นั้นมี Pro อะไรต่อท้ายรึปล่าว ถ้าไม่มีก็เข้าไม่ได้ครับ เช่น 6.35 [ ไม่ได้ ] / 6.35 Pro BX [ ได้ ]

********************************************************************************

Nickname
28th October 2011, 13:06
เจิมให้ = =

kanomi
28th October 2011, 13:59
ขอบคุณค่ะ เห็นมาหลายครั้งแล้วแต่ยังไม่กล้าลองสักที

suttawee008
28th October 2011, 15:49
สุดยอดเลยอะต้องลองๆๆ

fusenakub
28th October 2011, 21:47
ขอบคุณครับ

bankzzzbank
29th October 2011, 01:14
สวดยอดไปเลยครับ เก็บภาพในเกมได้ด้วย บล่ะๆ

natchakrit0
29th October 2011, 16:51
ขอดันหน่อย :rose