PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาจอฟ้า!! สาเหตุมันมาจากอะไรครับวานผู้รู้เข้ามาตอบหน่อยครับ

[H]oT_SaUc[E]3
27th October 2011, 21:57
ตามภาพเลยครับผมเอากล้องโทรศัพท์ถ่ายจากคอมผมเอง แบบว่าเวลาเล่นไปเรื่อยๆอยู่ดีๆมันก็จะเป็นแบบในภาพเลยอะครับ พักนี้เป็นบ่อยมากครับ(แต่ก่อนไม่เคยเป็นเลยพึ่งมาเป็น)ต้องรีเครื่องใหม่ตลอดเซ็งมากครับเลยอยากรู้ว่าสาเหตุมันมาจากอะไร แล้วจะแก้ยังไงครับ คอมผมWin7Uitimate 32bit ครับ

grancer
27th October 2011, 22:13
ลอง ถอด อุปกรณ์ ต่อ พวง ออก ดู ครับพวก USB น่ะครับลอง ถอดออกดู แล้ว เปิดเครื่อง ใหม่

[H]oT_SaUc[E]3
27th October 2011, 22:22
ลอง ถอด อุปกรณ์ ต่อ พวง ออก ดู ครับพวก USB น่ะครับลอง ถอดออกดู แล้ว เปิดเครื่อง ใหม่

หรือว่าคอมผมมันโดนไวรัสรึเปล่าครับ:confused:

CrYzTeX
27th October 2011, 22:25
T-T ผู้ไม่รู้เข้ามาตอบไม่ได้อ๋อ อ่าโถ่

ScorpionzZ
27th October 2011, 22:53
ผมว่าลงวินโดวใหม่เหอะครับ !!

paintsuk
28th October 2011, 00:08
ผมก็เคยเป็นนะ ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันเเล้วเเต่อารมณ์คอมมั้ง ตอนนั้นทำงานอยู่ดีดีจะเสร็จละเลยไม่ได้เซฟ ไปเปิดDOTAเล่นไม่กี่อึดใจ

ฟ้าสว่างเต็มหน้าเลย ปิดหน้าคอมนอนเลย:(

ปล.เขาเรียกจอฟ้ามหาสนุก ทางที่ดีลงวินใหม่ดีกว่าครับ

Fear191
28th October 2011, 00:20
อันนี้ผมรู้ครับ รู้มากด้วย ผมเป้นมาแล้ว
เนื่องจากเป็นที่วินโดครับจะลงใหม่จะล้างเครื่องก้ไม่หาย มันเป็นที่โปรแกรม PING.EXE ครับ หาดูใน tark manager จะเจอมันจะทำงานกิน 100% ของเครื่องทำให้เครื่องร้อนและดับบ่อยๆ
วิะีแก้เท่าที่ผมทำได้ตอนนี้คือ เปิด task manager -->performance-->resource monitor คลิกขวาที่ ping.exe เลือกsuspend process
มันจะระงับใช้งานได้และกลับเป้นแบบเดิม แต่ว่าเปิดเครื่องทีไรต้องมานั่งระงับตลอด ตอนนี้ผมก้ต้องทำงี้ไปเรื่อยๆอ่ะครับ

ปล.ถ้ามันไม่ใช่ ก้ขออภัยครับ
ปล2. มันเป้นตัวติดมากลับวินโดและรู้สึกจะไม่ใช่ไวรัส เพราะงั้นลงวินโดวใหม่ก็คงไม่หาย

paintsuk
28th October 2011, 00:21
อันนี้ผมรู้ครับ รู้มากด้วย ผมเป้นมาแล้ว
เนื่องจากเป็นที่วินโดครับจะลงใหม่จะล้างเครื่องก้ไม่หาย มันเป็นที่โปรแกรม PING.EXE ครับ หาดูใน tark manager จะเจอมันจะทำงานกิน 100% ของเครื่องทำให้เครื่องร้อนและดับบ่อยๆ
วิะีแก้เท่าที่ผมทำได้ตอนนี้คือ เปิด task manager -->performance-->resource monitor คลิกขวาที่ ping.exe เลือกsuspend process
มันจะระงับใช้งานได้และกลับเป้นแบบเดิม แต่ว่าเปิดเครื่องทีไรต้องมานั่งระงับตลอด ตอนนี้ผมก้ต้องทำงี้ไปเรื่อยๆอ่ะครับ

ปล.ถ้ามันไม่ใช่ ก้ขออภัยครับ
ปล2. มันเป้นตัวติดมากลับวินโดและรู้สึกจะไม่ใช่ไวรัส เพราะงั้นลงวินโดวใหม่ก็คงไม่หาย

อืม ความรู้ใหม่:cool:

Gap Season
28th October 2011, 00:25
ผมก็เป็นเหมือน ผมว่านะน่าจะเกี่ยวกับ driver vga ครับ
ปล.ผมเป็นตอนเปิด youtube ถ้าไม่ขึ้นจอฟ้าก็เป็นสีเขียวๆ เเล้ว replay ใหม่ก็ดูได้

chikuva
28th October 2011, 07:36
A blue screen error message that begins with STOP: 0x000000116 is due to video card or video driver related issues. Below are our recommendations in resolving this error.
เกิดจากความผิดพลาดของการ์ดจอหรือไม่ก็ไดร์เวอร์การ์ดจอ
ทางแก้ ให้ลองถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาด เอายางลบลบตรงขาทองเหลือง ก่อนใส่ก็ทำความสะอาดช่องต่อการ์ดจอ
อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอตัวล่าสุด

edit อ้างอิง (http://www.computerhope.com/issues/ch001268.htm)