PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำปรึกษากูรูคอมหน่อยครับ พอดีเครื่องผมมีปัญหาเชิญด้านในครับ

mintada
28th October 2011, 10:34
คือเครื่องผมมีอาการดังนี้ครับ ตอนบูตเครื่องช้ามากต้องรอประมาณ 5-10 นาทีถึงเข้าวินโดว์ได้ แล้วพอเข้ามาแล้วตอนทีโหลดโปรแกรมต่างๆขึ้นมาช้ามาก แล้วเครื่องอยู่ดีๆก็โหลดอะไรก็ไม่รู้ตลอด 2-5 นาที ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลยนะครับ เดียวโหลดๆ พอโหลดเกมส์หรือโหลดหนังโดยผมใช้โปรแกรม IDM โหลดๆอยู่ก็ค้างสักแปปนึง แล้วก็กลับมาโหลดใหม่ สเปคเครื่อง Cpu i5 ram 4g การ์ดจอ 1 g hd ยังเหลืออีก 100 กว่ากิ๊ก อยากจะขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ แล้วพอจะมีวิธีไหนแก้ได้บ้างครับ ไม่อยากฟอแมทใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับ

chikuva
28th October 2011, 11:19
ถ้าไม่มีไวรัสก็คาดว่า hdd กำลังมีปัญหา

USED_JKG
28th October 2011, 11:57
ปัญหามันกว้างมาก แต่ที่แน่ๆ HDD กำลังแย่ลอง check bad Hd ดูก็ดีช่วยได้เยอะ

tumpps000
29th October 2011, 00:00
ถ้าไม่มีไวรัสก็คาดว่า hdd กำลังมีปัญหา
เพิ่มเติมนะครับลองขยับสาย HDD ให้แน่นหรือลองเปลี่ยนสายดูครับ อาการแบบนี้ผมเคยเป็น(สายหลวม) ^^