PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Reboot and select proper Boot device ช่วยทีครับ

patongs
16th July 2011, 12:32
เรื่องของเรื่อง PC ผมกำลังลง เกมส์ปกติลงๆได้เกือบเสร็จ คอมก้อดับไปอย่างดื้อแล้วมีกลิ่นเหม็นๆนิดนึงเหมือนกับว่าอะไรจะไหม้ผมลองเปิด ฝาเคสดูก็ไม่เห็นอะไรไหม้
พอเปิืดคอมใหม่ มันก็ขึ้น Reboot and select proper Boot device or Insert Boot Media in selected Boot เหมือนหา อารต์ดิตไม่เจอ ลองรีใหม่หลายครั้งก็ไม่หาย
คิดว่าคงเป็นที่ ฮารต์ดิตเจ้งแล้วลองเอาอารต์ดิตตัวนี้ ถอดไปเสียบกับอีกเครื่องก็บูต ติดปกติแสดงว่าคงไม่ใช่ที่ฮารต์ดิตแล้วละ ผมลองเข้า BIOS ดูปรากฎว่าเหมือนมันช้าๆเวลาเลื่อนไป ผมก็เลื่อนไปตรงหัวข้อ IDE/SATA เปล่าจำไม่ได้มันไม่เห็น ฮารต์ดิตทั้งๆที่เสียบฮารต์ดิตอยุ่ เป็นไปได้ไหมว่า เมมบอรด์ผมมีปัญหาๆ ทั้งๆที่ลองเอาฮารต์ดิตลูกนี้ไปเทสกับเครื่องอื่นก้อบูตได้ปกติ สรุป ฮารต์ดิตไม่มีปัญหา เมมบอรด์ผมหรือเปล่าที่เสียครับ ช่วยทีครับ