PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ Ext.HDD ไม่ขั้นครับ

sesukung
28th October 2011, 13:11
ผมใช้ Seagate freeagent go 500GB นะครับ พอเสียบวันก่อนๆก็ปกติดีครับ พอมาวันนี้เสียบแล้วมันไม่ขึ้น drive อะครับ เลยลองดู driver ใหม่ก็ไปได้ครับ แต่พอกดตรงSafety remove hardware ก็เห็นนะครับแต่มันไม่เขียน drive ต้องทำยังไงครับ ช่วยทีครับ หนังเยอะมาก เสียดาย....

Xgenza
28th October 2011, 15:24
ลองไปเสียบเครื่องอื่นดูยังครับ

แล้วใน device manager เวลาเสียบมันขึ้นอุปกรณืหรือเปล่าครับ

sesukung
28th October 2011, 16:36
มีใน device manager ครับ แต่ ไม่มี ใน disk manager ครับ ส่วนเสียบคเรื่องอื่นก็เป็นเหมือนกันครับ

Xgenza
28th October 2011, 16:47
ลองเปลี่ยน drive letter ดูหรือยังครับ

คลิ้กขวา mycom กด manage แล้วไปที่ disk management ลองคลิ้กขวาที่ไดร์ฟที่มีปัญหา แล้วกด change drive letter and paths... แล้วกด change ตามชอบเลยครับ

ถ้าไม่ขึ้นไดร์ฟในนั้น ผมว่าอาการหนักแล้วครับ

sesukung
28th October 2011, 17:24
ขึ้นครับเป็น Disk 1 แต่พอผมกด Instalize แล้วมันก็ไมไ่ด้อะครับมันขึ้นว่า I/O อะไรนี่แหละครับ มันเลยกดเปลี่ยนไม่ได้ T^T เมื่อวันก่อนยังใช้ได้อยู่เลย