PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าต้องเลือกระหว่าง “คนเก่ง” กับ “คนดี” คุณจะเลือกคนประเภทไหน?

TwIgHTz
29th October 2011, 10:29

อ่านเล่นๆให้ข้อคิดเล็กๆน้อยๆ นะครับ :)

เครดิต: chumpol2505.wordpress.com

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มีคนถามผมเสมอว่า, ถ้าต้องเลือกระหว่าง “คนเก่ง” กับ “คนดี” ผมจะเลือกคนประเภทไหน?

ทุกครั้งผมจะตอบว่าทำไมผมต้องเลือกด้วย, ทำไมคนเก่งของสังคมไทยเราจึงไม่ใช่คนดีกระนั้นหรือ?

คำตอบที่ผมได้รับจากเพื่อนคนที่ตั้งคำถามนี้ก็มักจะทำให้ผมประหลาดใจพอสมควรนั่นคือ, ทุกวันนี้คนเก่งมักจะไม่ค่อยอยากเป็นคนดี

ก็ยุ่งซิครับ

เขาบอกว่าใช่, มันถึงได้ยุ่งทุกวันนี้เพราะคนดีกับคนเก่งไม่ได้มาบรรจบพบกัน, คนเก่ง ๆ กับคนดี ๆ กลายเป็นคนสองประเภทที่ยืนอยู่คนละข้าง และเมื่อคนเก่งกลายเป็นคนไม่ดีและคนดีดูเหมือนจะไม่เก่ง, บ้านเมืองจึงได้เกิดปัญหาอย่างที่เห็นกันอยู่ทุกวันนี้

จึงมีผู้เชี่ยวชาญด้านนี้เขาวิเคราะห์ว่าคนเก่งที่มี IQ สูงนั้นถ้าไม่มี EQ หรือ Emotional Quotient อันหมายถึง “ความฉลาดทางอารมณ์” หรืออาจจะเรียกว่า “สติสัมปชัญญะ”ก็จะเสี่ยงที่จะเป็นคนที่เป็นปัญหากับสังคม

ไอคิวเกี่ยวกับสมอง, อีคิวเกี่ยวกับใจและอารมณ์

ผมไม่ใช่นักวิชาการจึงต้องมองในฐานะชาวบ้านที่สัมผัสกับคนเก่งกับคนดีหลายประเภทที่เคยเห็นมา

คนเก่งที่ดีมีสติและมีสติสัมปชัญญะก็มีไม่น้อย เป็นคนน่านับถือ น่าคบหา และเสวนาด้วย เพราะคนเก่งที่มีอารมณ์หนักแน่นและมั่นคงนั้นคือคนที่มีคุณสมบัติครบถ้วน

ยิ่งถ้าเป็นคนมีศีลธรรม รู้ดีรู้ชั่ว ไม่เห็นแก่ตัว และมีจิตวิญญาณงดงามด้วยแล้ว, ก็ถือว่าเป็นเพชรมีค่าล้ำของสังคมไทย

คนเช่นนี้หายาก, เจอแล้วก็ต้องอนุรักษ์เอาไว้จนสุดความสามารถเพราะเขาเหล่านี้คือสมบัติของชาติที่หาได้ยากยิ่ง

คนที่เป็นปัญหาของบ้านเมืองนั้นคือคนไอคิวสูงแต่อีคิวต่ำนั่นแหละ เพราะแปลว่าเป็นคนหัวไว, รอบรู้, คล่องแคล่ว, แต่จิตใจไม่มั่นคง, หวั่นไหวง่าย, เชื่ออะไรได้ง่าย, ทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลัง, และมี “อัตตา” สูงเกินกว่าที่ปุถุชนทั่วไปจะรับได้

คนเหล่านี้ไม่น่าคบหา, และไม่ค่อยจะเป็นประโยชน์ต่อองค์กรของตนเท่าไหร่นักเพราะไม่ได้ใช้ความเก่งของตนให้เป็นประโยชน์กับสังคมเท่าไหร่นัก

ทำงานกับใครก็ไม่ค่อยจะได้, และหากใครทำท่าว่าจะมีความสามารถใกล้เคียงกับตน, ก็จะเกิดความอิจฉาเร้าร้อน, แทนที่ตนจะเป็นผู้แก้ปัญหา, ก็จะกลายเป็นปัญหาเสียเอง

นักวิชาการบอกว่ายังมี “Q” อีกตัวหนึ่งที่สำคัญไม่น้อย, และทำให้ “คนเก่ง” ไม่สามารถเป็น “คนดี” ได้, นั่นคือ Moral Quotient หรือ “คุณภาพด้านจริยธรรมและศีลธรรม”

ถ้าคนเก่งที่มี IQ สูง, แต่มี MQ ต่ำ, นั่นคืออันตรายเพราะคนเก่งคนนี้จะใช้ปัญญาที่มีมากกว่าคนอื่นกระทำสิ่งที่ผิดจริยธรรมและศีลธรรม

ซึ่งก็จะทำให้คนเก่งคนนั้นทำความชั่วร้ายที่เป็นอันตรายต่อประเทศชาติได้หนักหนากว่าคนอื่น

คนไอคิวต่ำนั้นแม้ว่าเอ็มคิวสูงบ้าง, ก็อาจจะไม่สามารถสร้างความเสียหายให้คนคนอื่นได้มากนัก เพราะไม่สามารถ “ซิกแซ่ก” กฎกติกาที่สังคมวางเอาไว้…เรียกว่าถึงพยายามจะทำชั่ว, ก็จะถูกจับได้ง่าย

แต่คนไอคิวสูง, อีคิวก็มาก, และมิหนำซ้ำยังมีเอ็มคิวเป็นเลิศอีกด้วยนั้นจะเป็นตัวอย่างของ “perfect storm” นั่นคือรวบรวมเอาความเลวร้ายทั้งหลายทั้งปวงของมนุษย์ที่พึงจะมีมาอยู่ที่คนคนเดียวกัน

คนอย่างนี้หากอยู่ในตำแหน่งฐานะที่สำคัญก็สามารถจะทำให้เกิดความเสียหายให้กับบ้านเมืองได้อย่างยิ่ง

เป็นลูกน้อง, ก็จะแนะนำและรับใช้เจ้านายให้ทำผิดกฎหมายพร้อมกับวิธีการที่จะหลบเลี่ยงกฎและกติกาของสังคมได้อย่างแนบเนียน, ไม่มีใครสามารถจับได้

ถ้าคนอย่างนี้เป็นหัวหน้าเสียเอง, ก็จะยิ่งก่อให้เกิดปัญหาหนักหน่วงได้อย่างยิ่ง เพราะนอกจากจะใช้ความฉลาดเฉลียวของตนเองที่อยู่เหนือคนอื่นแล้ว, ก็ยังสามารถจะสามารถสั่งการให้ลูกน้องทำในสิ่งต่าง ๆ ที่ไม่ควรทำ หรือทำแล้วจะมีผลให้เกิดความเสียหายให้กับคนส่วนใหญ่ของประเทศชาติได้อีกด้วย

ยิ่งถ้าหากคนเดียวกันนี้มีอีคิวที่แย่ด้วยจะกลายเป็น “สามเด้ง” นั่นคือฉลาดเหลือล้น,โกงเหลือหลายและเป็นเจ้าคิดเจ้าแค้นอย่างสุด ๆ อีกแล้ว

มีคนอย่างนี้ในบ้านเมืองไม่กี่คนก็ยุ่งยากวุ่นวายเหลือประมาณ

ดังนั้น, เราจึงต้องช่วยกันสร้างและส่งเสริม “คนดี” มาก ๆ ที่มีไอคิวดีแต่ก็มีอีคิวและเอ็มคิวในระดับที่น่าพอใจด้วย ไม่ต้องหวังว่าจะมีมีคนดีคนเก่งอย่างนี้มากมาย แต่อย่างน้อยถ้าให้ตัวเอ็มคิวคือ ความตระหนักในจริยธรรมเป็นหลักนำในความประพฤติประจำวันแล้วไซร้, ก็จะทำให้พอจะมีความหวังได้บ้างว่าเราจะสามารถสร้างป้อมปราการเพื่อป้องกันไม่ให้คนเก่งแต่เลวนั้นทำร้ายประเทศชาติมากเกินไป

ในท้ายที่สุด, หากสังคมไทยก้าวไปถึงจุดที่เราเรียกหา, ก็ไม่ควรที่เราจะต้องเลือกระหว่าง “คนดี” กับ “คนเก่ง”

เพราะบ้านเมืองของเราควรจะให้คนดีกับคนเก่งนั้นคือคนเดียวกัน

disconnecter
29th October 2011, 10:34
อืมมม คนดี ดีกว่าอยู่แล้ว คนเก่งบางคนนี่ ....:eek:

PS.แล้วคนสวยหล่ะ:blush

thotsawat555
29th October 2011, 10:43
คนดีครับ!!!

clubzaxxx
29th October 2011, 10:46
อยากให้ ผู้บริหารประเทศเป็นคนดี

หลายคนบอกว่าเป็นคนดีเเล้วไม่เห็นได้อะไรเลย นั่นเป็นเพราะว่า ท่านเป็นคนดีในหมู่คนเก่ง

FreedomBlood
29th October 2011, 10:46
คนเก่ง เพราะทุกวันผมคิดผมผมเป็นคนดีแล้วแต่ไม่เห้นได้อะไรเลย เลยอยากเป็นคนเก่งดูบ้าง

pza00007
29th October 2011, 10:57
เป็นคนดีครับ ^ ^

poowangdee
29th October 2011, 11:01
คนเก่งครับ คนดีอยู่แถวนี้ไม่ได้

Blazing-Heart
29th October 2011, 11:09
คนเก่งที่ควบคู่ไปกับการเป็นคนดี

solowking2
29th October 2011, 11:27
แน่นอนว่าต้องคนดีอยู่แล้ว ถ้าเก่งด้วยดีด้วยยิ่งดีเลย
ถ้าเก่งแล้วชั่ว สู้ โง่แล้วดี ยังจะดีกว่าอีก
เก่งแต่ชั่ว มันก็เอาความรู้ที่มี ไปใช้ในทางที่ผิด :rtfm

Dark_Area
29th October 2011, 11:31
ตอนนี้ขอเอาเก่งแล้วกัน จะสอบเข้ามหา'ลัยแล้ว TT

//เจอคนฟังเพลง Pendulum อีก 1 แล้ว ฮ่าๆ

ToshirO
29th October 2011, 11:40
เป็นคนดีบางครั้งอาจได้รับคำชื่นชมที่จิงใจนะครับ
แต่คนเก่ง ไม่มีหรอก มีแต่คนอิจฉา คอยแทงข้างหลังอย่างเดียว
ไม่เป็นไม่รู้หรอก พูดได้ว่าเลือกคนดี แต่ไม่เป็นคนเก่งแล้วจะรู้ได้ไงครับว่าดีหรือเปล่า

Sr!ce-I'm-Fool
29th October 2011, 11:45
ผมเลือกคนดี ที่ เป็น คนขยัน เพราะคนขยัน น่ากลัวกว่าคนเก่ง !!

Nut_crazyboy
29th October 2011, 11:52
คนดี ดีกว่าครับ เพราะคนเก่งบ้างคนก็ไม่มีจรรยาบรรณในตัวเอง ผมขอเลือกคนดี

ChickenBomB
29th October 2011, 11:54
คน ไหน ก็ ได้ ที่ เข้า ใจ กัน และ กัน >3<

net0419010
29th October 2011, 11:58
คนดีสิ คนเก่งไม่สำคัญหลอกเพราะฝึกคนดีให้เก่งได้ถ้าไม่....

HearTLockER
29th October 2011, 12:01
คนอย่างผมนี่เเหละ หึหึหึ :hehe

worametza
29th October 2011, 12:07
ในโลกแห่งความจริง

คนที่แข็งแกร่งเท่านั้นที่จะอยู่รอดได้

ในโลกสวย ของใครหลายคน

อาจจะต้องการคนดี

ในโลกนี้

คนเก่ง คือคนอันตราย

A.Wetzel@AA!
29th October 2011, 12:33
คนเก่งแถวนี้ครับมีเต็มไปหมด คนดีนี่แทบนับคนได้เลย ผมเลือกคนดีที่เป็นคนเก่งครับ

TwIgHTz
29th October 2011, 12:42
อย่างที่เ้ค้าว่า '' คนดีศรีสังคม '' แหละเนอะ :)

ปลื้มปิติคุง
29th October 2011, 12:47
คนดี กับคนเก่ง 2 อย่างเลย ท่ามารวมพลังกัน คนหนึ่งเป็นทั้งคนดี และคนเก่ง สังคมไทยคงจะสงบสุขมากๆ เลยครับ แต่สำหรับผม ผมเลือกคนดี ถ้าคนเก่ง ก็ต้อง
เก่งในทางที่ถูกต้อง ด้วยนะครับ

KnocKingMasterM
29th October 2011, 12:49
คนเก่งโกงคุณ คนดีไม่โกงคุณ เช่นภาษี มันคือภาเสีย

montreepot
29th October 2011, 13:07
เปรียบเทียบกันนะ

คนเก่ง = พรสวรรค์

คนดี = พรแสวง

..............

Elizabeth
29th October 2011, 13:08
คนดีครับ

ตอนนี้ขอเอาเก่งแล้วกัน จะสอบเข้ามหา'ลัยแล้ว TT

//เจอคนฟังเพลง Pendulum อีก 1 แล้ว ฮ่าๆ
ฟังเพลง Crush อยู่อ่ะ 555+

tepmafia2
29th October 2011, 14:06
...................