PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเทคนิคการแกะแทปเพลงหน่อยครับ

jirayu31363
29th October 2011, 14:50
คือผมอยากจะรู้ว่าการแกะแทปเพลงมันมีเทคนิคยังไงเหรอครับ
แบบว่าค่อยๆไล่ทีละเสียง หรือว่าพอได้ยินเสียงแล้วก็รู้เลยว่ามันเป็นเสียงยังไงต้องกดตรงไหน กดกี่สาย
แล้วก็เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าควรเล่นเบสที่จุดไหน

ยกตัวอย่างเพลงนี้ของ Sungha Jung

http://www.youtube.com/watch?v=QhBj1FS5sXY
ผมเห็นมีหลายๆจุดที่เล่นจุดเบส
ผมอยากรู้ว่าเขารู้ได้ยังไงครับ หรือว่าเป็นเทคนิคของแต่ละคน

อ้อผมอยากแกะเหมือนกับ คนนี้อ่ะครับ คือแกะให้เป็นเพลงบรรเลงคือแทนเสียงร้องไปเลย ผมจะฝึกยังไงดีครับ

kingofstep71
29th October 2011, 22:41
ถ้าอยากแกะเพลงได้ เวลาคุณไล่ สเกลให้ ท่องเสียงที่ได้ยินออกมาด้วยครับ ผมก็อธิบายได้ไม่มากหรอกเพราะผมเองก็หัดอยู่ เช่นกันครับถ้าอยากรู้แน่นๆจริงๆไปถามเว็บเกี่ยวกับดนตรีดีกว่านะครับที่นั้น
อาจจะช่วยได้มากกว่านี้

sentinel12
29th October 2011, 22:50
วิธีโกง

เปิดเพลงที่ มีคอร์ด ต้นเสียงเดียวกับ เพลงที่เราจะแกะ แล้ว ค่อย ตาม Scales Chord ไป จบ~

ถ้าจะแกะ แบบนั้น ต้อง เน้นการ ไล่สเกล ครับ แต่ไม่ใช่ไล่ สุ่มๆ นะ เราต้องรู้ก่อนว่าเพลงมันเป้น Scales อะไร แล้วจึง เริ่มไล่สเกลหา

kingofstep71
29th October 2011, 23:10
วิธีโกง

เปิดเพลงที่ มีคอร์ด ต้นเสียงเดียวกับ เพลงที่เราจะแกะ แล้ว ค่อย ตาม Scales Chord ไป จบ~

ถ้าจะแกะ แบบนั้น ต้อง เน้นการ ไล่สเกล ครับ แต่ไม่ใช่ไล่ สุ่มๆ นะ เราต้องรู้ก่อนว่าเพลงมันเป้น Scales อะไร แล้วจึง เริ่มไล่สเกลหา

ความรู้ๆ ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับพี่ อิอิ