PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้เรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับการเกณฑ์ทหารครับ

wanjaiteeruk
16th July 2011, 14:27
คือว่าถ้าสมมุติผมได้ใบแดงอย่างเงี้ย จะต้องอยู่ในค่ายใช่ไหมครับ ค่ายไหนก็แล้วแต่ในใบแดงที่เราจับได้ถูกต้องไหม?

แล้วอยากรู้ข้อดีกับข้อเสียของเกณฑ์ทหารมีอะไรบ้างครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี ขอบคุณมากๆครับ

ปล.ยังไม่ได้เกณฑ์นะครับ แต่อยากทำใจไว้ก่อน

‡Ω_ƒĬŋaŁ_Ω‡
16th July 2011, 14:40
อืม...มันไม่มีข้อเสียอะไรหรอกครับ ก็ลองเป็นดู มีแต่ทำให้ทุกอย่าดีขึ้น แล้วคุณจะเป็นคนใหม่เลยละเชื่อผมเหอะ
อยู่ที่ใจ ครับ แรก ๆ จะเหนือย หน่อย สามเดือนแรก ฝึกหนัก มาก ต่อมาก็สบายแล้วครับ

Jung Hye Wook
16th July 2011, 14:47
ใบเเดงที่เราจับมาจะระบุในนั้นว่าเราติดทหารอะไร(บก เรือ อากาศ)พร้อมผลัด ตอนนี้ผมก็ติดทหาร(เรือ)นาวิกโยธิน กรมปืนใหญ่ กองพันทหารปืนใหญ่กลางกระสุนวิถีโค้ง ส่วนเรื่องอยู่ในค่ายไหนเเนะนอนครับอยู่ในค่ายเเรกๆเขาจะเอาเราไปฝึกก่อนโดยค่อยเป็นค่อยไป เรีอกว่าฝึกทหารใหม่ เเล้วค่อยเเยกประจำหน่วย ผมอยู่ปืนใหญ่อยู่ค่าย15วันปล่อยพัก(กลับบ้าน)15วัน เงืนเดือนร่วมเบี้ยเลี้ยง 8200 บาทอยู่ค่ายรับ 5900 บาทออกชายเเดน 8200 บาท คิดดูเเล้วกันทำงาน15วันรับเงินเดือน เเรกๆอาจเหนื่อยเพราะต้องฝึกเเต่พอย้ายหน่อยเเล้วสบายครับรอรับเงินเดือนอย่างเดียว เพื่อนเยอะด้วยเพื่อนๆใหม่สนุกดีครับ ผมเป็นได้1ปีเเล้วเหลือ1ปีสิงหา55ปลด เเรกๆผมก็คิดมาเหมือนคุณนั้นเเหละเเต่พอเรามาเป็นเเล้วไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดเลยครับ ฟังมาจากปากคนอีนไม่เหมือนมาเป็นเอง คนอื่นพูดไว้ซะน่ากลัว จ่าที่กองร้อยผมบอกว่าคนที่บอกว่าเป็นทหารโหดพวกนั้นเเค่โชว์ว่าตัวเองผ่านอะไรโหดมาที่จริงเเล้วเขาก็ไม่ได้โหดอะไรใจดีด้วยซ้ำเพราะเขาคิดว่าเราโดนจับใบเเดงมาไม่ได้สมัครมา เเต่เมื่อทำผิดมันก็มีโทษเหมือนกันไม่ใช่ไม่ทำเพราทะหารต้องอยู่ในกฏอยู่เเล้ว เอาละยาวมากไปคิดดูเเล้วกัน 2 ปีเพื่อชาติมีเงินใช้ฟรี ข้าวฟรี สวัสดิการ เเบบนี้ยังจะกลัวอะไร

menoskun
16th July 2011, 14:48
ข้อเสียไม่มีครับ ได้เเต่ข้อดี การเป็นทหารไม่ใช่เรื่องที่เสียหาย เเค่เหนื่อยหน่อยเท่านั้นเอง

blackmetal
16th July 2011, 15:48
ผมตั้งใจจะสมัคเอานะ เด๋วได้ทหานเรือเสดเลย ว่ายน้ำไม่เก่งด้วย ฮ่าาา ขอทหารอากาศล่ะกัน อิอิ