PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากได้คำแนะนำในการฟอร์มวงหน่อยครับ

Aunatix
30th October 2011, 19:24
คือผมอยากจะทำวงแนว post-hardcore, Metalcore อะครับ
โดยกะว่าจะเอานักร้องสองคน กีต้าร์ก็ยังไม่รู้จะกี่คน(อาจจะ3แบบAlesanaเลย) แล้วก็เบสหนึ่ง กลองหนึ่ง

ใครที่มีวงหรือเคยมีวงก็มาแนะนำหน่อยนะครับว่าควรทำอะไรอย่างไร

ตอนนี้พวกผมก็ยังอยู่มัธยมต้นกันอยู่ วงตอนนี้ก็ยังไม่มีแค่นักร้อง กับ กีต้าร์ แต่ก็แค่คุยกันว่าถ้าจะมีวงก็จะเล่นด้วยกัน
ฝีมือก็คงแค่ขั้นเริ่มต้น ก็ยังไม่รู้เลยว่าถ้ามีวงจริงๆ จะเล่นกันยังไง เพราะมีนักร้องสองคน
ถ้าเอาเพลงเขามาCoverแต่งทำนองใหม่ให้มันออกแนว post-hardcore, Metalcore จะดีไหมครับ
เช่นเอาของBodyslamมาCoverเป็นแนว post-hardcore, Metalcore

sentinel12
30th October 2011, 20:57
คือผมอยากจะทำวงแนว post-hardcore, Metalcore อะครับ
โดยกะว่าจะเอานักร้องสองคน กีต้าร์ก็ยังไม่รู้จะกี่คน(อาจจะ3แบบAlesanaเลย) แล้วก็เบสหนึ่ง กลองหนึ่ง

ใครที่มีวงหรือเคยมีวงก็มาแนะนำหน่อยนะครับว่าควรทำอะไรอย่างไร

ตอนนี้พวกผมก็ยังอยู่มัธยมต้นกันอยู่ วงตอนนี้ก็ยังไม่มีแค่นักร้อง กับ กีต้าร์ แต่ก็แค่คุยกันว่าถ้าจะมีวงก็จะเล่นด้วยกัน
ฝีมือก็คงแค่ขั้นเริ่มต้น ก็ยังไม่รู้เลยว่าถ้ามีวงจริงๆ จะเล่นกันยังไง เพราะมีนักร้องสองคน
ถ้าเอาเพลงเขามาCoverแต่งทำนองใหม่ให้มันออกแนว post-hardcore, Metalcore จะดีไหมครับ
เช่นเอาของBodyslamมาCoverเป็นแนว post-hardcore, Metalcore

กีตาร์ 2 คนพอครับ ไม่งั้น รก

ให้นักร้อง สองคน คนนึง เล่นเบส ไม่ก็เล่นกีตาร์ ไปด้วย จะได้ดูไม่รกเวที

แต่ก็นะ ตอนแรกวงผมทำ Post Hardcore แบบ เต็มๆ มี นักร้อง 2 คน สครีม หนึ่ง ร้องหนึ่ง กีตาร์ สองคน ผม กับ เพื่อนอีกคน เบส กับ กลอง อีก สรุป มี 6คน ร้น ครับ 5555

ปล.แนะนำให้ค่อยๆ ดูครับ วงดนตรี ถ้ารีบทำ มันจะรีบแตก (พูดจริง) เรื่อง Re arrenge ผมชอบนะครับ เป็นแนวทางของตนเองเนี่ยเจ๋ง

ปล2. ถ้า นักร้อง สอง คน ต้องให้ แบ่ง ท่อนกันเองครับ ไม่ก็ ร้อง เป็น Chorus ประสาน คู่เสียงไป ครับ

cancerzz
30th October 2011, 21:56
วงผมไม่ได้เล่น เมทัลคอร์ นะ แต่ในความคิดผม ผมว่าถ้านักร้องสองคน ในอีกคนเล่นเครื่องดนตรีด้วย จะได้ไม่ดูมากไป (ตามเรปบน)

แล้วผมว่า กีต้าร์ 3 คนมันดูแปลกๆ แต่ก็ไม่ได้ผิดนะ มือเบสนี่ยังไงก็คนเดียวไว้ก่อน ผมว่าถ้าหาคีย์บอร์ดได้จะดีมากเลย เพราะว่าประโยชน์เยอะจริง (ความจริงเอานักร้องมาเป็นมือคีย์ก็ดีนะ แต่ควรเล่นเพลงช้าๆ เพราะถ้าเล่นเพลงเร็วมันต้องเอนเตอร์เทนอยู่ละ) ถ้าจะเล่นเมทัลคอร์ ผมว่านักร้องต้องฝึกหนักหน่อย เวลาสครีม สำรอก อะไรแบบนี้ อาจจะแยกเสียงสำรอกกะคลีนไว้คนละคนก็ได้ จะได้ไม่งง คล้ายๆเป็น Backing Vocal

artssm
30th October 2011, 22:01
กีต้าร์ 2 แบ่งเป็น solo 1 คน
ร้องนำ 1
กลอง 1
เบส 1

ผมว่าน่าจะพอนะ

Nook
30th October 2011, 22:14
ผมว่ากีต้า 2 คนนั้นแหละครับ .
แล้วเพลงที่จะเล่นเอาเพลงไทยมาโคฟแล้วเปลี่ยนทำนองก็ได้ครับวงผมเคยทำอยู่ . :yes
(วงผมมี 3 คนเอง :pleasantry)

Aunatix
30th October 2011, 22:25
กีต้าร์ 2 แบ่งเป็น solo 1 คน
ร้องนำ 1
กลอง 1
เบส 1

ผมว่าน่าจะพอนะ
ผมถนัดScreamอะครับ ไม่เชิงถนัดหรอก พอดีร้องธรรมดามันเพี้ยนอะครับ ฮ่าๆ
เลยต้องScreamแล้วถ้าเป็นวงScreamตลอด ก็คงจะไม่สร้างเงินเท่าไหร่ในไทย
ดนตรียังไม่เปิดกว้างเหมือนเมืองนอกที่วงScreamโหดๆก็มีคนฟังเยอะแยะ
ที่อยากมีนักร้องสองก็เพราะผมร้องเพี้ยนนี้แหละครับ ฮ่าๆ แต่เพี้ยนแค่บางแนวนะ พวกPosthardcore metalcoreผมไม่ค่อยเพี้ยนนะ เวลาร้องตามSound of desolate Sixceที่เป็นวงไทยไรงี้อะครับ
แต่เวลาร้องแนวอื่นนี้เพี้ยนจนน่าเกลียดไม่กล้าร้องเพลงไปเลย ฮ่าๆ

จริงผมกะจะมี 7เลยด้วยซ้ำ ฮ่าๆ ร้องสอง แล้วร้องคนนึงเล่นกีต้าร์ริทึม ลีดกีต้าร์สอง เบส กลอง คีบอด(ร้องแบคกิ้งด้วย) ฮ่าๆ 7คน เวลาเล่นนี้ร้นเวทีแล้วก็หารเงินกันเยอะอีกฮ่าๆ

แล้วจะตั้งชื่อคณะยังไงดีครับ จริงๆอยากได้ชื่อภาษาไทยเลยฮ่าๆ

วงผมก็จะคล้ายจับ AlesanaมาผสมกับWe came as Romans อะเท่าที่คิดไว้ฟังAlesanaแล้วอยากโยกส่วนWCARอยากเต้น(ฟังแล้วคึกดียิ่งเพลงBeliefs)

แนวดนตรีที่ผมชอบก็มีพวกMetal rock Electronicนี้แหละครับ เลยว่าจะจับมารวมกัน แต่ไม่รู้จะน่าเกลียดไหม

SoNy009
30th October 2011, 22:28
เล่นแนวเดียวกับผมเลย
ผมว่ากีต้าร์ 2 คนก็พอแล้ว หามือเบส 1 กลอง 1
มือซินธ์ (Synthesizer) 1

นักร้อง 2 คนอันที่จริงมันก็ได้ ดีด้วยซ้ำไป
คนนึงว้าก Scream อีกคนอาจจะว้าก เสียงหมู
หรืออีกคนจะร้องท่อนคลีน
แต่คือมันจะจัดระเบียบ การแสดงบนเวทียาก
ต้องมีเรื่องทะเลาะกันใน วง แน่นอน มั่นใจผมเคยมาแล้ว

ฉะนั้นถ้าให้ดี ให้นักร้องอีกคนเล่นเครื่องดนตรีซักชิ้น
แนะนำให้เล่นซินธ์ ไม่ก็กีต้าร์ หรือเบส ก็แล้วแต่ความถนัด

เรื่องการทำเพลงใหม่นี้ ผมก็แนะนำ เหมือนเป็นการฝึกฝีมือไปอีกขั้น
ลองดูวงผมเล่นๆละกัน เอาเพลงมา Re-arrange ติด Post-Hardcore นิดๆ นักร้อง 2 คน
แต่อันนี้อัดกันเล่นๆน่ะครับ แต่ก็อยากจะลองเอามาให้ดูเป็นแนวทางนิดๆ

http://www.youtube.com/watch?v=8GLbnDqvduQ

วงผมขาดมือซินธ์เนี่ยหายากจริง ส่วนเรื่องการทำเพลง ผมสนับสนุนครับ ทำเพลงมันไม่มีคำว่าผิดหรอกครับ
มันมีแค่ คนที่ฟังเนี่ย จะชอบแนวเพลงของเราไหม

artssm
30th October 2011, 22:45
ผมถนัดScreamอะครับ ไม่เชิงถนัดหรอก พอดีร้องธรรมดามันเพี้ยนอะครับ ฮ่าๆ
เลยต้องScreamแล้วถ้าเป็นวงScreamตลอด ก็คงจะไม่สร้างเงินเท่าไหร่ในไทย
ดนตรียังไม่เปิดกว้างเหมือนเมืองนอกที่วงScreamโหดๆก็มีคนฟังเยอะแยะ
ที่อยากมีนักร้องสองก็เพราะผมร้องเพี้ยนนี้แหละครับ ฮ่าๆ แต่เพี้ยนแค่บางแนวนะ พวกPosthardcore metalcoreผมไม่ค่อยเพี้ยนนะ เวลาร้องตามSound of desolate Sixceที่เป็นวงไทยไรงี้อะครับ
แต่เวลาร้องแนวอื่นนี้เพี้ยนจนน่าเกลียดไม่กล้าร้องเพลงไปเลย ฮ่าๆ

จริงผมกะจะมี 7เลยด้วยซ้ำ ฮ่าๆ ร้องสอง แล้วร้องคนนึงเล่นกีต้าร์ริทึม ลีดกีต้าร์สอง เบส กลอง คีบอด(ร้องแบคกิ้งด้วย) ฮ่าๆ 7คน เวลาเล่นนี้ร้นเวทีแล้วก็หารเงินกันเยอะอีกฮ่าๆ

แล้วจะตั้งชื่อคณะยังไงดีครับ จริงๆอยากได้ชื่อภาษาไทยเลยฮ่าๆ

วงผมก็จะคล้ายจับ AlesanaมาผสมกับWe came as Romans อะเท่าที่คิดไว้ฟังAlesanaแล้วอยากโยกส่วนWCARอยากเต้น(ฟังแล้วคึกดียิ่งเพลงBeliefs)

แนวดนตรีที่ผมชอบก็มีพวกMetal rock Electronicนี้แหละครับ เลยว่าจะจับมารวมกัน แต่ไม่รู้จะน่าเกลียดไหม

ผมว่าถ้าคุณถนัด ว๊ากกกกก ! คุณเป็นคอรัสดีกว่า แล้วหาร้องนำอีกคน สลับๆกัน เพราะ ถ้าสครีมในไทย ไม่เกิดแน่[ในความคิดผมนะ]คนไทยฟังpopก็เยอะ นิสัยคนไทยผมว่าเขาไม่ค่อยฟังเพลงหนักๆกัน ยิ่งว๊ากๆ เขาจะฟังกันไม่ค่อยรู้เรื่อง[พวก****ฟังแต่เกาหลี จนผมต้องเกาหัว] แต่ผมคนนึงนะชอบร็อค ผมฟังแนว pop หรือพวก soft ไม่ได้ แต่ถ้าเน้นทำเงิน เอาคนน้อยๆ แต่คุณภาพไว้ดีกว่านะครับ คนเยอะหารเยอะ ต่างความคิด ไปๆมาๆ คนนั้นอยากให้เป็นแบบนี้ คนนี้อยากให้เป็นแบบนั้น ไม่เข้าใจกัน ขัดผลประโยชน์ หลายวงแล้วในเมืองไทย เยอะไปก็ปวดหัว ผมว่า ยังไงมันก็อยู่ใน โหมด Rock อยู่ดี แต่ผมยังเชีย 5 คนอยู่ดีแหละ เยอะไปมันก็ดีนะ แต่มันก็รกอย่างที่ท่าน Rep. บนว่า หรือว่าสมาชิคที่มีอยู่ตอนนี้เกิน 5 แล้ว ถ้าเกิน 5 แล้วก็เล่นๆไปเถอะครับ แนวเราไม่มีใครว่าหลอกครับ ภาษาดนตรี แนวใครแนวมัน ศิลปะ ไม่มีผิดไม่มีถูกหลอกครับ อยู่ที่ความพึ่งขอใจของผู้ให้และผู้เสพครับ อย่าได้แคร์ !!

Aunatix
30th October 2011, 23:11
เล่นแนวเดียวกับผมเลย
ผมว่ากีต้าร์ 2 คนก็พอแล้ว หามือเบส 1 กลอง 1
มือซินธ์ (Synthesizer) 1

นักร้อง 2 คนอันที่จริงมันก็ได้ ดีด้วยซ้ำไป
คนนึงว้าก Scream อีกคนอาจจะว้าก เสียงหมู
หรืออีกคนจะร้องท่อนคลีน
แต่คือมันจะจัดระเบียบ การแสดงบนเวทียาก
ต้องมีเรื่องทะเลาะกันใน วง แน่นอน มั่นใจผมเคยมาแล้ว

ฉะนั้นถ้าให้ดี ให้นักร้องอีกคนเล่นเครื่องดนตรีซักชิ้น
แนะนำให้เล่นซินธ์ ไม่ก็กีต้าร์ หรือเบส ก็แล้วแต่ความถนัด

เรื่องการทำเพลงใหม่นี้ ผมก็แนะนำ เหมือนเป็นการฝึกฝีมือไปอีกขั้น
ลองดูวงผมเล่นๆละกัน เอาเพลงมา Re-arrange ติด Post-Hardcore นิดๆ นักร้อง 2 คน
แต่อันนี้อัดกันเล่นๆน่ะครับ แต่ก็อยากจะลองเอามาให้ดูเป็นแนวทางนิดๆ

http://www.youtube.com/watch?v=8GLbnDqvduQ

วงผมขาดมือซินธ์เนี่ยหายากจริง ส่วนเรื่องการทำเพลง ผมสนับสนุนครับ ทำเพลงมันไม่มีคำว่าผิดหรอกครับ
มันมีแค่ คนที่ฟังเนี่ย จะชอบแนวเพลงของเราไหม

Soundเจ๋งดีครับ ชอบมาก เอาไปแปะเฟสบุ๊คห้องกันเลยทีเดียว

โอ๊ยไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เบสยังกลบๆอยู่เลย
อันนี้ผมลองอัดกันเล่นๆ เอาไปเกรียนๆกัน 5555

ผมก็ว่ายังเสียตรงเบสหน่อยๆ แต่ชอบตรงอินโทรกีต้าร์เนี่ยแหละครับ

SoNy009
30th October 2011, 23:13
Soundเจ๋งดีครับ ชอบมาก เอาไปแปะเฟสบุ๊คห้องกันเลยทีเดียว

โอ๊ยไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เบสยังกลบๆอยู่เลย
อันนี้ผมลองอัดกันเล่นๆ เอาไปเกรียนๆกัน 5555

thunyaboon
31st October 2011, 10:42
ผมว่า อันดับแรกเลยต้อง

1.หาคนที่มีแนวเดียวกับเรา และเป็นแนวที่ชอบจริงๆ ไม่ใช่แค่ผิวเผิน เดี๋ยวมันจะมากลับใจภายหลัง

2.ต้องมีความสามัคคีกัน ถ้าเกิดมาแตกคอกันเดี๋ยวจะแย่

3.อันนี้ผมว่าสำคัญนะ ฝีมือต้องมี แบะต้องหาขึ้นเล่นตามงานต่างๆ เพื่อเอาประสบการณ์ เก่งไม่เก่งขึ้นไปก่อน ยังไงก็เอาประสบการณ์

ผมว่าถ้าจะทำแนวแบบที่ว่ามา ถ้าได้ คีบอร์ดมาอีก จะดีมากเลยอะครับ มันจะช่วยเพิ่มความหลากหลายทางจังหวะดนตรี มันจะได้น่าสนใจอีกอะนะ

คงแนะนำได้แค่นี้แหละนะ :thank

sentinel12
3rd November 2011, 21:51
beerza3176 ถ้าไม่เลิกปั้มผมแจ้ง mod นะครับ

Aunatix
4th November 2011, 21:23
หาเพื่อนร่วมอุดมการณ์Metalcoreยากจังครับ