PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื่อตัวปล่อย wi-fi มาปล่อยที่บ้านอ่ะครับ จะทำยังไง

fonvanlo
31st October 2011, 10:54
คือ พอรู้ว่าต้องไปซื่อตัวปล่อย สัญญาน มาแล้วต่อเข้ากับ เร้าเตอร์เน็ต แต่คือ ผมไม่อยากให้คนที่สามารถรับ สัญญาณ ใช้ได้ออกจากคนในบ้านนะครับ ประมาณว่าให้ใส่รหัสเหมือนมหาลัย
จะต้องทำยังไงกันบ่าง ขอแบบแฮ็กได้ยาก ๆ
หรือจะเป็น แบบ ใหเใส่รหัสที่ตรงกันก่อนจึงจะเปิดใช้งานได้
หรือ เอา แบบ เราเห็นว่าใครใช้สัญญาณเราบ่างแล้วสามารถตัดสัญญาณเค้าได้อ่ะครับ

ช่วยสอบวิธีทำหน่อย

goopae
31st October 2011, 10:57
ให้ช่างเนตที่คุณใช้บริการอยู่มาทำให้เลยครับ อยากรู็อะไรก็ถามเขาจะตอบให้หมดแหละครับ
ทั้งวิธีตั้งรหัสผ่าน วิธีเซตไวไฟ

fonvanlo
31st October 2011, 11:11
เสียตังอิกแล้วสิครับ
ใจจิง อยากทำเองเป็นนะครับ

แต่ก็ ขอบคุณ ครับ

คนอื่น ๆ ที่เป็นสอนก็ได้นะครับ

viewkings2
31st October 2011, 11:18
ช่วยบอกรุ่นตัวปล่อยสัญญาณให้ทีครับ เพื่อผมมีข้อมูลผมจะบอกให้ครับ ^^

hpz
31st October 2011, 12:13
พวกแอบใช้ของ free นี้ สักวันเถอะ ถ้าเข้าไปเครื่อข่ายของเซียนจริงๆๆ ระวังเขาจะดักจับเอา pass ต่างๆๆเข้าให้ล่ะก็ จะไม่อยากใช้ของฟรีแถมจะเสียมากว่าได้

การวางหลุมพลางแบบนี้ คนรู้จริงๆเขาวางเอาใว้ได้ง่ายๆๆเลยนะ

ตัวปล่อยสัญญาณเดียวนี้มันใส่ pass กันได้ทั้งนั้นล่ะครับ แต่ถ้าในเมืองควรหารุ่นที่มันเหลีกเลี่ยงสัญญาณ ของกันและกันได้ด้วย หมายถึง ถ้าของใช้ ch1 แล้วคนใกล้ๆกันใช้ ch1 เหมือนกันมันก็จะชนกัน แต่รุ่นใหม่ๆในตอนน่าจะ auto หมายถึงตัวปล่อยมันสามารถหลบกันได้เอง อันนี้ผมก็จำไม่ได้ว่าเป็นรุ่นไหนอะไรยังไงนะครับ

anttiiez555
31st October 2011, 14:54
พวกแอบใช้ของ free นี้ สักวันเถอะ ถ้าเข้าไปเครื่อข่ายของเซียนจริงๆๆ ระวังเขาจะดักจับเอา pass ต่างๆๆเข้าให้ล่ะก็ จะไม่อยากใช้ของฟรีแถมจะเสียมากว่าได้

การวางหลุมพลางแบบนี้ คนรู้จริงๆเขาวางเอาใว้ได้ง่ายๆๆเลยนะ

ตัวปล่อยสัญญาณเดียวนี้มันใส่ pass กันได้ทั้งนั้นล่ะครับ แต่ถ้าในเมืองควรหารุ่นที่มันเหลีกเลี่ยงสัญญาณ ของกันและกันได้ด้วย หมายถึง ถ้าของใช้ ch1 แล้วคนใกล้ๆกันใช้ ch1 เหมือนกันมันก็จะชนกัน แต่รุ่นใหม่ๆในตอนน่าจะ auto หมายถึงตัวปล่อยมันสามารถหลบกันได้เอง อันนี้ผมก็จำไม่ได้ว่าเป็นรุ่นไหนอะไรยังไงนะครับ

ร้ายกาจนะเนี่ย เพ่ 555+ :)

chikuva
31st October 2011, 14:58
เอามาก่อนอื่นก็เอาสายแลนมาต่อก่อนเพื่อเข้าไปคอนฟิคค่าต่างๆโดยเข้าผ่านทาง http://192.168.1.1 แล้วก็เปลี่ยน ip มันเป็นอย่างอื่นเช่น 192.168.1.2 เพื่อไม่ให้ชนกับเร้าเตอร์ จากนั้นก็ตั้งค่าการเข้ารหัสแบบ wpa2 ก็แฮ็กยากแล้วครับ เสร็จแล้วรีบูต จากนั้นก้เอาไปเสียบต่อจากเร้าเตอร์ก็ใช้ได้แล้วครับ

fonvanlo
31st October 2011, 20:34

เหมือนเค้าจะเข้าใจผมผิด แนะนำให้กลับไปอ่านใหม่ครับ

fonvanlo
31st October 2011, 20:37
ช่วยบอกรุ่นตัวปล่อยสัญญาณให้ทีครับ เพื่อผมมีข้อมูลผมจะบอกให้ครับ ^^

คือที่จริงตอนนี้ยังไม่อะไรเลย คือไปได้มือถึอมา แล้วอยากใช้ wi-fi ในบ้าน เลยว่าจะทำแต่ คิดว่าถ้าต่อแบบปล่อยธรรมดาเดี๋ยวคงโดนเพื่อนบ้านแชร์ไปเล่นแล้วมันจะช้านะครับ

เลยว่าจะศึกษาวิธีทางป่องกันไว้ก่อนแล้ว แถมถ้าเอามาต่อคิดว่ามันคงได้อะไรในคอมด้วยเลยไม่รู้ว่าต้องทำอะไร

fonvanlo
31st October 2011, 20:44
ช่วย อธิบาย แบบ คนไม่รู้เรื่อง อ่านแล้วเข้าใจได้มั้ยครับ

ไม่ค่อยรู้เรื่องการต่อ เน็ตสักเท่าไหร่ ที่รู้ก็ คอมทั้วไป แบบว่า ให้แชร์กันนิ ทำไม่เป็นนะครับ (เปิดแชร์ผ่านแลนใน win 7 ยังไม่เป็นเลย)

หรือถ้าง่ายกว่านั้น เอาเป็นภาพเคลื่อนไหวก็ดีครับ(คลิป)

ปล. ผมไม่อยากเสียกับค่าคอมแล้ว เมื่อก่อนทำไม่เป็นไปร้าน เสียที 200 เป็นอย่างต่ำ พอตอนที่อ่านใน joker รู้ขึ้นเยอะ เลยว่าจะเอาที่นี้เป็นแหล่งเรียน และ โหลดไปเลย

ปล.2. ช่วย ชี้แนะด้วยครับ

edwardza02
31st October 2011, 21:27
stick Ip สิครับ ตั้ง Access Point ให้เเจก ip ตามเราสั่ง เช่นเราตั้งให้มันเเจกเเค่ 172.168.1.1 กับ 172.168.1.2 แค่นี้คนอื่นก็ใช้ไม่ได้เเล้ว แต่อย่าลืมตั้งรหัสผ่านไว้นะ

hpz
1st November 2011, 01:47
เหอะๆๆ ที่กล่าวอันแรก บอกใว้สำหรับคนที่แอบใช้ของชาวบ้านว่าให้ระวัง และแนะนำให้กับคนที่รู้ว่ามันทำได้นะ ถ้าอยากจะเอา pass ของคนอื่น

การทำ home-network ทำได้หลากหลายมากมาย การป้องกันก็ทำได้หลากหลาย ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ความต้องการของผู้ใช้ ถ้าป้องกันธรรมดา ตัว wi-fi router นั้นก็ไม่ต้องมี option อะไรมากมาย ถ้าจะให้บอกหมดเลยนี้ เยอะมาก ถ้าจะเอาแบบอยากรู้อยากเห็นว่าใครเข้า web ไหนเวลาไหน ก็เลือกเอาแบบ เก็บ log file ได้ด้วย

มาว่าเรื่องของ security ส่วนใหญ่ที่ใช้กันก็จะเป็น WPA2 or WPA2 Profesional Mixer แค่นี้ก็ยากต่อ hack หรือจะ ใช้ MAC Filter ควบคุมอีกครั้งแบบว่าใช้ร่วมกับ WPA2 ก็ได้

แต่ถ้าจะทำแค่ เอามือถือมาต่อเฉยๆๆอันนี้ถ้า NB อยู่แล้วก็สามารถทำได้เลยด้วย Microsoft Virtual WiFi Miniport Adapter ชุดคำสั่งก็จะเป็นดังนี้

netsh wlan start hostednetwork

netsh wlan set hostednetwork mode=allow ssid=hpz key=6789

คำสั่งหยุดก็จะเป็น netsh wlan stop hostednetwork

หลังจากนั้นก็จะเป็นการแชร์ให้กับ network ที่เราสร้างขึ้น อันนี้ถ้าจะใช้วิธีนี้ค่อยว่าต่อไปเพราะมันออกจะยาว

เห็นว่าไม่เสียเงินเพิ่มกับคอม คำถามก็คือว่า ท่านมีคอมเป็น PC หรือ NB อยากจะใช้มือถือที่มันมี Wifi เล่นเนต ที่บ้านตอนนี้ในเนตแบบไร้สายหรือต่อสาย คือจะได้แนะนำให้ถูกจุดไปเลยว่าต้องทำอย่างไร

fonvanlo
1st November 2011, 08:55
เหอะๆๆ ที่กล่าวอันแรก บอกใว้สำหรับคนที่แอบใช้ของชาวบ้านว่าให้ระวัง และแนะนำให้กับคนที่รู้ว่ามันทำได้นะ ถ้าอยากจะเอา pass ของคนอื่น

การทำ home-network ทำได้หลากหลายมากมาย การป้องกันก็ทำได้หลากหลาย ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ความต้องการของผู้ใช้ ถ้าป้องกันธรรมดา ตัว wi-fi router นั้นก็ไม่ต้องมี option อะไรมากมาย ถ้าจะให้บอกหมดเลยนี้ เยอะมาก ถ้าจะเอาแบบอยากรู้อยากเห็นว่าใครเข้า web ไหนเวลาไหน ก็เลือกเอาแบบ เก็บ log file ได้ด้วย

มาว่าเรื่องของ security ส่วนใหญ่ที่ใช้กันก็จะเป็น WPA2 or WPA2 Profesional Mixer แค่นี้ก็ยากต่อ hack หรือจะ ใช้ MAC Filter ควบคุมอีกครั้งแบบว่าใช้ร่วมกับ WPA2 ก็ได้

แต่ถ้าจะทำแค่ เอามือถือมาต่อเฉยๆๆอันนี้ถ้า NB อยู่แล้วก็สามารถทำได้เลยด้วย Microsoft Virtual WiFi Miniport Adapter ชุดคำสั่งก็จะเป็นดังนี้

netsh wlan start hostednetwork

netsh wlan set hostednetwork mode=allow ssid=hpz key=6789

คำสั่งหยุดก็จะเป็น netsh wlan stop hostednetwork

หลังจากนั้นก็จะเป็นการแชร์ให้กับ network ที่เราสร้างขึ้น อันนี้ถ้าจะใช้วิธีนี้ค่อยว่าต่อไปเพราะมันออกจะยาว

เห็นว่าไม่เสียเงินเพิ่มกับคอม คำถามก็คือว่า ท่านมีคอมเป็น PC หรือ NB อยากจะใช้มือถือที่มันมี Wifi เล่นเนต ที่บ้านตอนนี้ในเนตแบบไร้สายหรือต่อสาย คือจะได้แนะนำให้ถูกจุดไปเลยว่าต้องทำอย่างไร

ที่บ้านใช้ คอม PC
i5 2300 ram 4 g. vga 6850 power 730 w. ฮาดดิส 1 T. windows 7 Unti 64 bit.
ใช้เน็ต 3BB 6 M ผ่านสายแลน

hight007
1st November 2011, 09:10
ตั้งค่า mac address ไปเลยครับ เก่งแค่ไหนก็ Hack ยากละ

mike1010
1st November 2011, 09:39
ตั้งค่า mac address ไปเลยครับ เก่งแค่ไหนก็ Hack ยากละ

ตั้ง MAC Address Filter นี่ Hack ง่ายที่สุดเลยมั้ง แนะนำตั้งรหัสแบบ WPA2 ก็พอแล้ว

hpz
1st November 2011, 10:25
ที่บ้านใช้ คอม PC
i5 2300 ram 4 g. vga 6850 power 730 w. ฮาดดิส 1 T. windows 7 Unti 64 bit.
ใช้เน็ต 3BB 6 M ผ่านสายแลน

งั้นทางเลือก อาจจะมี 3 ทาง
1 ซื้อ Wifi+moden router ใหม่ แบบนี้มันจะสะดวกต่อผู้ใช้ เพราะมันจะมี moden และ router ในตัวแบบนี้อาจเสียเงินอยู่ประมาณ 1,xxx-1,5xx
2 ซื้อ เฉพาะ Wifi router Access Point ก็ตัวปล่อยสัญญาณที่มีขายอยู่ทั่วไป ราคา 1,xxx-2,xxx ที่บอกราคากว้างมากกว่าข้อ 1 เพราะบางรุ่นมัน option พิเศษ
3 ซื้อแบบ Usb มาใช้แต่ต้องถามเขาด้วยว่ารุ่นนี้มันมี Access Point หรือไม่ ราคา 7xx - 8,xx

ต่อมาก็มาดูคำอธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ข้อ 1 มันสะดวกกับการใช้งานเราก็เอาแทน moder ตัวเก่าเราได้ การ config ค่าต่างก็ทำได้ง่ายเพราะมันอยู่ในตัวกัน
ข้อ 2 อันนี้ที่บอกว่ามี option เสริมผมจะแนะนำไปเลยนะครับ เป็น Linksys WRT54GL ราคาผมซื้อ 1,9xx ตัวนี้ขึ้นชื่อในด้านความทนทาน ผมใช้มา ปีกว่าๆๆแล้วไม่เคยปิด option ต่างระกวนท่านศึกษากับ web เพื่อนบ้านต่างๆนะครับ ค้นคำว่า Linksys WRT54GL
ข้อ 3 นี้ราคาถูก ผมว่าน่าจะเหมาะกับท่าน จริงๆผมก็มีตัว 1 แต่ไม่เคยใช้มันเป็น Access Point เลยให้ข้อมูลได้ไม่มากนักเป็นของ Zyxel

แบบ usb ใช้งานง่ายงบน้อย อันนี้ตอนซื้อแนะนำให้ทดสอบที่ร้านซื้อขาย พร้อมดูวิธีการทำตรงนั้นเลยครับ ใช้งานได้ดีค่อยซื้อ
ตัว Wifi ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็เอาแบบข้อ 1 อันนี้อาจเป็นของ D-Link ก็ได้นะครับ

หวั่งว่าความเห็นของผมอาจเป็นประโยชน์บางนะครับ

fonvanlo
1st November 2011, 13:14
งั้นทางเลือก อาจจะมี 3 ทาง
1 ซื้อ Wifi+moden router ใหม่ แบบนี้มันจะสะดวกต่อผู้ใช้ เพราะมันจะมี moden และ router ในตัวแบบนี้อาจเสียเงินอยู่ประมาณ 1,xxx-1,5xx
2 ซื้อ เฉพาะ Wifi router Access Point ก็ตัวปล่อยสัญญาณที่มีขายอยู่ทั่วไป ราคา 1,xxx-2,xxx ที่บอกราคากว้างมากกว่าข้อ 1 เพราะบางรุ่นมัน option พิเศษ
3 ซื้อแบบ Usb มาใช้แต่ต้องถามเขาด้วยว่ารุ่นนี้มันมี Access Point หรือไม่ ราคา 7xx - 8,xx

ต่อมาก็มาดูคำอธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ข้อ 1 มันสะดวกกับการใช้งานเราก็เอาแทน moder ตัวเก่าเราได้ การ config ค่าต่างก็ทำได้ง่ายเพราะมันอยู่ในตัวกัน
ข้อ 2 อันนี้ที่บอกว่ามี option เสริมผมจะแนะนำไปเลยนะครับ เป็น Linksys WRT54GL ราคาผมซื้อ 1,9xx ตัวนี้ขึ้นชื่อในด้านความทนทาน ผมใช้มา ปีกว่าๆๆแล้วไม่เคยปิด option ต่างระกวนท่านศึกษากับ web เพื่อนบ้านต่างๆนะครับ ค้นคำว่า Linksys WRT54GL
ข้อ 3 นี้ราคาถูก ผมว่าน่าจะเหมาะกับท่าน จริงๆผมก็มีตัว 1 แต่ไม่เคยใช้มันเป็น Access Point เลยให้ข้อมูลได้ไม่มากนักเป็นของ Zyxel

แบบ usb ใช้งานง่ายงบน้อย อันนี้ตอนซื้อแนะนำให้ทดสอบที่ร้านซื้อขาย พร้อมดูวิธีการทำตรงนั้นเลยครับ ใช้งานได้ดีค่อยซื้อ
ตัว Wifi ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็เอาแบบข้อ 1 อันนี้อาจเป็นของ D-Link ก็ได้นะครับ

หวั่งว่าความเห็นของผมอาจเป็นประโยชน์บางนะครับ

พอเข้าใจครับ แล้วการป้องกันไม่ใช้คนอื่นที่เราไม่อนุญาติใช้สัญญานได้ละครับ

มันต้องลงโปรแกรม รึ มี ไดร์เวอร์ มากับ ไอ้ตัว wi-fi รึต้องทำเช่นใด

actionstk
1st November 2011, 14:40
คือ พอรู้ว่าต้องไปซื่อตัวปล่อย สัญญาน มาแล้วต่อเข้ากับ เร้าเตอร์เน็ต แต่คือ ผมไม่อยากให้คนที่สามารถรับ สัญญาณ ใช้ได้ออกจากคนในบ้านนะครับ ประมาณว่าให้ใส่รหัสเหมือนมหาลัย
จะต้องทำยังไงกันบ่าง ขอแบบแฮ็กได้ยาก ๆ
หรือจะเป็น แบบ ใหเใส่รหัสที่ตรงกันก่อนจึงจะเปิดใช้งานได้
หรือ เอา แบบ เราเห็นว่าใครใช้สัญญาณเราบ่างแล้วสามารถตัดสัญญาณเค้าได้อ่ะครับ

ช่วยสอบวิธีทำหน่อย

//ถ้าจะเอา ถึกไปเลยนะ

ใช้ WPA2 แล้วก็ตั้งรหัสผ่านโดยใช้การเข้ารหัส 152bit

แล้วก็ไปตั้ง IP Address Length ให้มันแคบลง แล้วก็ล็อค MAC Adress ซะให้ใช้เฉพาะคนในบ้าน

ส่วนลดช่วงไอพี ปกติ ไวเลสเราก็ตั้งไอพีของมัน ไม่ใช่ .1 อยู่แล้วมันจะขัดใจกับเราท์เตอร์

ก็ตั้งเอาแบบ ชาวบ้าน งง และเดายากกันไปเลย และไม่ต้องเปิดใช้ DHCP นะ

ปิด DHCP แล้วเราต้องตั้งไอพีที่เครื่องลูกเองและเกตเวย์ แล้วก็เปิด ไฟล์วอ จะได้แสกนแล้วติดซะงัก

ช่วงไอพีที่ตั้ง ให้มันพอดีกับเครื่องในบ้าน เผื่อมาโดนแอบเนียนคนรุ๊จัก แกล้งแอบมาขอใช้เครื่องแล้วได้ mac address ไปจะปลอมเข้ามาอีก จัดหนักเลยทีนี้

fonvanlo
2nd November 2011, 14:32
งั้นเดี๋ยวลอง ซื่อมาทำดูแล้ว มีปัญหายังไง จะกลับมาข้อความช่วนเหลือนะครับ