PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "วิศวะฯ คอมฯ" หน่อยครับ

zicez
31st October 2011, 11:15
คือผมคิดว่าถึงเวลาอันสมควรแล้วที่จะต้องเริ่มติวเพื่อที่จะเข้ามหาลัย และสาขาที่ผมใฝ่ฝันคือ วิศวะฯ คอม นั่นเอง

ผมอยากทราบเกี่ยวกับหลายระเอียดการสอบเข้าครับ ว่าใช้อะไรบ้าง gat pat ตัวไหนในปัจจุบันหน่ะครับ ...ผมไปหาในgoogle ส่วนใหญ่พี่ๆเข้ารุ่น onet anet ทั้งนั้นเลยครับ

วิชาหลักๆนี่คงพวก คณิต ฟิสิกส์ วิท ใช่ไหมครับ - ก็ขึ้นต้นว่า "วิศวะ" นี่นะ ><

ช่วยแนะนำทีนะครับ คณะในฝันเลยนะนี่ ฮ่าๆ

ปล.ผมเห็นใน jkg มีพี่ที่เรียนวิศวะฯคอม เยอะพอตัวอยู่นะ :)
ปล2.ขอบคุณครับ :giveheart

hight007
31st October 2011, 11:21
Gat-Pat ตอนปีผมนะ

ใช้ พื้นฐานวิศวะ คณิตศาสตร์ และก็ Gat นะครับ (ปล.จำไม่ค่อยได้ละ ผิดพลาดขออภัย)

ส่วนมากเน้นพื้นฐานวิศวะนะครับ (พวก Physic เคมี แล้วก็พวกการแก้ปัญหาแปลกๆ) :victory

ปล.2 ขอบอกไว้ก่อนนะ วิศวะคอมไม่ได้เรียนแค่เขียนโปรแกรม หรือ พวก Hardware ในคอมอย่างเดียวนะครับ แต่เรียนพวกการต่อวงจรอิเล็กโทรนิคด้วย ถ้าหากไม่ชอบก็ไปเรียนพวกวิทยาคอมดีกว่านะครับ :cool:

koawnone99
31st October 2011, 11:23
ทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ นอกเหนือจากวิชาพื้นฐานแล้ว ควรจะดูเกี่ยวกับการคำนวณโครงสร้างไว้ด้วยนะครับ เพราะคิดว่าน่าจะออก
ผมว่า วศ.คอม ก็ดีนะ แต่จะต้องเจอพวกวิชาพวกซับซ้อนเยอะหน่อย
ส่วนตัวผมเรียน วศ.เคมี อ่ะครับ เลยไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับ วศ.คอม มากนัก

แต่ผมจะแนะนำนะ อ่านเยอะๆ ทำโจทย์เยอะๆ เตรียมตัวไว้ล่วงหน้านานๆเลย เพราะไม่มีอะไรที่มาง่ายๆหรอกครับ

ผมได้ประโยคนึงมากจากอาจารย์ท่านนึง เผื่อจะเอาไปใช้ "ยอมลำบากวันนี้เพื่อสบายวันข้างหน้า กับ เอาสบายวันนี้แล้วไปลำบากวันข้างหน้า จะเอาอันไหนก็เลือกเอา"

แหะๆ สู้ๆครับ ไม่มีอะไรยากเกินความตั้งใจจริง.............

arm_963
31st October 2011, 13:38
จขกท. ตั้งไว้ว่าจะเข้าที่ไหนหรอครับ

ลองมาเกษตรก็ได้ แต่คะแนนสูงหน่อย http://admission.eng.ku.ac.th/ ใช้ Gat Pat1 Pat3 25:25:50

รับสมัครช่วง มกรา

แต่ถ้าที่่บ้านพอมีเงิน ก็มาเรียน วิศวะซอฟแวร์ก็ได้ อยู่ภาคคอม เหมือนกัน แต่คนละสาขา หลักศูตรนานาชาติ

zicez
31st October 2011, 14:14
คือตอนนี้ผมอยู่ ม.5เทอม2 หน่ะครับ จะไปหาเรียนให้ตรง

จะพยายามครับ ฮ่าๆๆ

gtabigbang
31st October 2011, 14:45
คือตอนนี้ผมอยู่ ม.5เทอม2 หน่ะครับ จะไปหาเรียนให้ตรง

จะพยายามครับ ฮ่าๆๆ

ผมก็ ม.5 เทอม 2 ยังหาคณะที่โดนๆไม่ได้เลย ก็ว่าจะเลือกอันนี้แหละ ^^