PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำวิธีซื้อเบสให้ทีครับ

eiei___
4th July 2011, 12:32
ขอโทษทีที่เปิดกระทู้แรกเป็นกระทู้ขอความช่วยเหลือซ๊ะงั๊น ก็ตามหัวข้อแหระครับ

ผมหัดเล่นเบส แต่ยังไม่มีเบสเป็นของตัวเองแถมไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเบส จากที่รู้แค่ว่าเบสมันมี 4 สายเป็นแบบเบสิค ส่วน5สายกับ6สายนั้นรอเป็นขั้นเทพก่อนค่อยพิฯณา

ช่วยแนะนำวิธีซื้อเบสแบบ 4 หรือ 5 สาย ที่ราคาไม่เกิน 30,000 บาท เสียงนุ่มลึก ทนทาน น้ำหนักไม่มาก หาซื้อไม่ยาก ให้กระผมทีครับ

แอมป์ด้วยก็ดีครับ อยากรู้ว่าแอมป์ทั่วไปกับแอมป์ที่เอามาเล่นเบสโดยเฉพาะมันมีหรือเปล่า

หรือจะบอกอะไรเกี่ยวกับเบสก็ได้ครับ ยินดีรับฟังครับผม

ขอบคุณ

pongput1995
4th July 2011, 14:27
ลองดูพวกfender maxico japan ดูครับ หรือจะเล่นร็อค ก็พวกspector rockbass ที่เหลือก็ไปซื้อแอมป์ตัวเล็กมาก็ได้ครับไว้ซ้อมไว้ฝึกไปก่อน
ถ้าfenderก็ 2หมื่นกว่าๆครับ เอา4พันไปซื้อแอมป์fender rumble ก็ดีครับ

eiei___
4th July 2011, 15:57
มีวิธีเลือกซื้อมั๊ยครับ

อย่างเช่น ควรดูตรงนั้นกับตรงนี้ ถ้าเป็นแบบนั้นไม่ดี ถ้าเป็นแบบนี้พอได้ เบสที่ตีต้องมีอันนี้ อะไรทำนองนี้อ่ะครับ

No[B]oon
4th July 2011, 18:31
ควรไปลองเองกับมือครับ ว่าเสียงที่ได้นั้นใช่แบบที่ต้องการรึเปล่า ทัชชิ่งสูงไปไหม คอจับถนัดมือรึเปล่า

ลองเองเลยครับ รับรองไม่มีทางผิดหวังได้ตัวที่ต้องการแน่นอนครับ ดีกว่าซื้อมาแล้วอยากจะขายทิ้งเหมือนผม - - ไม่ถนัดมือเอาซะเลย

karn2540
4th July 2011, 19:18
ในปัจจุบันนี้ การเลือกซื้อเบสเป็นประตูอีกบานหนึ่งของโลกดนตรีที่มือเบสทั้งหลายจะต้องก้าวเข้าไปสู่จุดนั้นเพื่อที่จะได้มีเบสคุณภาพดีๆตามราคาที่แต่ละตั้งไว้ตามความเหมาะสม ซึ่งการเลือกซื้อเบสเป็นสิ่งสำคัญที่เราควรพิจารณาอย่างยิ่งเพราะเบสที่เราเลือกซื้อนั้นจะอยู่กับเราไปอีกนานในช่วงเวลาที่เราเล่น ตราบเท่าที่ยังไม่ขายต่อในโอกาสต่อไป ซึ่งการที่จะได้เบสที่ดีนั้นเราต้องมีวิธีการเลือกซื้อเบสที่ถูกต้อง เพราะบางคนมีความต้องการซื้อเบสที่ยังความรู้จุดนี้ไป
บทความนี้จึงจัดทำขึ้นมาเพื่อเป็นแนวทางแก่ผู้ที่กำลังจะเลือกซื้อเบสได้ในระดับหนึ่ง และผมหวังว่าท่านคงจะมีโอกาสได้นำความรู้ไปใช้ได้บ้าง ดังต่อไปนี้
1. ดูงบประมาณ
เบส 4 สายที่อยู่ในคุณภาพดีที่สามารถอยู่กับคุณไปนานๆ ควรจะมีราคาอยู่ในระดับ 10,000 บาทขึ้นไป เพราะราคาที่น้อยกว่านี้ คุณภาพก็จะด้อยตามลงไปด้วย ส่วนมือใหม่บางคนที่มีคำถามว่า “งบไม่กี่ 1000 รวมแอมป์แล้ว จะได้อะไรบ้าง” ผมบอกได้เลยครับ คุณอาจจะไม่ได้เบสที่มีคุณภาพเพียงพอ ใช้ไปได้สักระยะอาจจะเกิดความเสียหายในเรื่องของตัวเบสและเสียงบางประการได้ หากมีความจำเป็นอย่างยิ่งว่าต้องเลือกซื้อเบสที่ราคาถูกจริงๆหรือเป็นมือใหม่ที่ต้องการเบสราคาไม่กี่ 1000 มาฝึก ก็มีทางออก 2 อย่างคือ ซื้อเบสที่ราคาถูกแต่คุณภาพไม่อยู่ในระยะล่างมากและเบสมือ 2 ชั้นดี โดยต้องมีหลักการเลือกเบสที่ถูกต้องตามที่จะกล่าวต่อไปนี้ หากคุณสมบัติผ่านทั้งหมด ก็จัดว่า ok แล้ว
2. ความชอบโดยส่วนตัว
บางคนมีรสนิยมไม่เหมือนกัน ในเรื่อง สี รูปทรง รุ่น และยี่ห้อ เมื่อดูจากรูปลักษณ์ภายนอกถึงความใหม่และสวยงามถูกใจจาก 1 ตัวในบรรดาเบสที่ตั้งโชว์ทั้งหมดแล้ว ลองขอคนขายหยิบมาทดสอบดู น้ำหนักของเบสก็สำคัญ เบสที่เราเลือกซื้อควรจะมีน้ำหนักที่เหมาะสมกับเรา ไม่มากสะจนทำให้เราปวดไหล่เวลายืนเล่นเป็นเวลานานๆ ในจุดนี้ควรจะคำนึงให้มาก
3. ทดลองเล่นโดยไม่ต้องเสียบแจ๊ค
เพื่อตรวจวัดค่าของเสียงที่ออกมาโดยเนื้อแท้ว่ามีความใสชัดและกังวานเพียงใด โดยเงี่ยหูฟังให้ดีๆ เพราะการทดสอบโดยไม่ใช้ไฟฟ้า สามารถบ่งบอกได้ว่าเบสที่คุณลองอยู่มีซาวด์ดีหรือไม่ดีในขั้นแรก ฟังเป็นเม็ดเป็นตัวดีหรือไม่
4. ความพอดีระหว่างมือกับคอเบส
โดยเฉพาะผู้ที่เริ่มต้นฝึกเบสใหม่ๆ ที่ต้องการได้เบสสักตัวมาฝึกเล่น ควรจะเลือกเบสที่เมื่อลองเล่นดูแล้ว พอดีมือของเราหรือลำคอไม่กว้างและใหญ่จนเกินไป จุดนี้เป็นเรื่องของ Feel เวลาเล่นหรือสัมผัสความรู้สึกที่เรามีต่อเบส เพราะทั้งหมดมีผลต่อการเล่นของเราด้วย
5. สำรวจหารอยตำหนิ รอยร้าวหรือรอยขีดข่วน
เมื่อได้เบสตัวที่ถูกใจ ถูกมือแล้ว ควรจะสำรวจหาว่าพบรอยตำหนิ รอยร้าวหรือรอยขีดข่วนหรือไม่ เพราะเบสที่มีคุณภาพไม่ควรจะมีรอยตำหนิใดๆ เพื่อสามารถเป็นจุดที่ทำให้เราตระหนักดีว่า เนื้องานมีความประณีตและความเนียนเพียงไร
6. ทดสอบความแข็งแรงของคอกับลำตัว
วางเบสหงายหน้าขึ้นในลักษณะตั้งขึ้น ใช้มือประคองส่วนหัว อีกมือหนึ่งจับช่วงกลางของคอไว้และดึงลง จากนั้นให้คุณลองมองเบสจากทางหัวลงไป ถ้าเบสที่คุณเล็งไว้มีคอที่บิดเบี้ยวมากจนเห็นได้ชัด ไม่ควรจะเลือกซื้อ ในกรณีที่เลือกเบสแบบ Bolt-on หรือเบสที่เชื่องระหว่างลำตัวและคอด้วยสกรู ยิ่งจะต้องมีความคงทนเป็นอย่างมาก
7. ตรวจสอบความตรงของคอ
วางเบสตะแคงข้างลักษณะเหมือนคุณกำลังเล่นเบส หลับตาข้างหนึ่งและใช้ตาอีกข้างส่องดูไปตามแนวยาวของฟิงเกอร์บอร์ดว่าตรงดีหรือไม่ หรือกดที่เฟรตแรกกับเฟรตสุดท้าย หากสายตรงแนบชิดกับฟิงเกอร์บอร์ดแสดงว่าคอตรงไม่มีปัญหา ในกรณีเลือกซื้อเบสแบบ Neck-through ยิ่งจะต้องให้ความสำคัญมาก เพราะยากแก่การแก้ไขและดัดไม่ได้
8. สำรวจลักษณะของนัทและร่องที่สายพาดผ่าน
ควรตรวจดูว่านัทและร่องสายมีรอยแตกหรือไม่ เบสที่มีงานประณีตไม่ควรพบว่านัทและร่องนัทมีรอยแตกหรือมีรอยปิ่นและชำรุด

***ยาวไปหน่อนะครับ อ่านเฉพาะหัวข้อก็ได้ ถ้าอยากอ่านแบบ เต็มๆ สำหรับมือใหม่ไปที่ http://www.kttbass.dwthai.com/doc.php

eiei___
4th July 2011, 20:32
มาเต็ม ขอบใจนะ

ปล. เว็บอืดๆ เป็นกันหรือเปล่า

eiei___
4th July 2011, 20:34

unsignmer
4th July 2011, 23:07
นุ่ม ลึก ....

fender jazzbass ... squier jazzbass (Classic Vibe '60) ... G&L L-2000 (สแลปเด้งโคตร) .... Yamaha TRB4 or 5

วิธีเลือกซื้อ สภาพ คอตรงมั้ย ติด death note มั้ย ให้ลองโน้ตทุกเฟรต ทุกสาย หา่ข้อมูลเบสจากเว็บหลักของยี่ห้อนั้น

ไปซื้อที่ไหนก็แล้วแต่ อย่าไปหลังกระทรวง(กลาโหม) ของปลอมเยอะ .....

ไอตัว TRb4 ไม่แน่ใจว่ามือหนึ่งเท่าไหร่นะ จะเกิน 3 หมื่นรึป่าวก็ไม่รู้

Nemisis'
5th July 2011, 23:01

เป็นเหมือนกันครับ