PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมกินกาแฟไวไปรึป่าวครับ

[F]Loo[K][Pop]
1st November 2011, 14:57
สวัสดีครับ ผมอายุ 15 ปีครับ เริ่มกินกาแฟแล้ว เพราะผมต้องทำงานตอนปิดเทอมซึ่งบ่อยครั้งที่เลิกดึกพอสมควร อยากทราบว่าถ้าผมกินกาแฟ จะมีผลข้างเคียงรึป่าวครับ แต่ช่วงเปิดเทอมเรียนผมไม่กินนะครับ
แล้วก็ผมกินแค่ 5 วันใน 1 อาิทิตย์ หนึ่งแก้วต่อวันครับ

crvxz
1st November 2011, 15:14
ไม่ต้องรีบกินหรอกครับ อายุขนาดนี้ร่างกายยังฟิตไม่นอนยังอยู่ได้เลย ที่สำคัญมันเปลื่องตังครับ

tom
1st November 2011, 15:59
กินเมื่อจำเป็นครับผมอยากกินเยอะเดียวตาแข็ง

SynysterGates
1st November 2011, 17:11
ผมกินเป็นตั่งแต่6ขวบแล้วครับ= ="

ballba
1st November 2011, 18:58
อย่างที่เรป 3ว่าอะครับ ถ้าจำเป็นแล้วค่อยกินครับ

VirusCoMz
1st November 2011, 19:07
ผมกินตั้งแต่ ป6 แล้วครับ แต่ช่วงนั้นไม่ค่อยกินมาก
มาเริ่มกินแบบ มากๆ ตอน ม2
ส่วนตอนนี้ยอู่ ม3 แล้วกินเยอะหน่อยวันละ 2 แก้วได้ เฉพาะวันที่แบบอยากกินนะ = =
ผมไม่ได้ติดหรอก แต่ถ้ากิน มันก้กินได้
ส่วนมากถ้าอยากอยู่ดึกๆ แนะนำให้กิน อิชิตัน ครับ :)
ผมไม่ได้นอน 9 คืน แบบติดๆ มา แล้ว

paintsuk
1st November 2011, 19:21
กินมากๆก็ไม่ดีนะ เสี่ยงต่อการเป็นโรคหลายโรคนะ

Onion
1st November 2011, 19:26
ผมก็ทำงาน "ปิดเทอม" เหมือนกัน

งานแล้วแต่เวลา ออกต่างจังหวัดก็มี (งานเริ่ม 3-4 ทุ่ม เลิก ตี 5 - 7 โมงเช้า) กินก็ได้ไม่กินก็ได้

แล้วแต่ (แต่พ่อซื้อมาก็กินตลอด แต่ไม่้หมด :sweat) พ่อซื้อวันละแก้ว ก็กินเรื่อยๆ -_- อย่าไปซีเรียส

ปล. กินกาแฟ แล้วฟันเหลืองนะ :rofl

bionicle99
1st November 2011, 21:29
กินมากๆแล้วจะติด คาเฟอีนครับ เป็นสารเสพติดชนิดหนึ่งเลยแหละ ผมกินชาเมื่อก่อนตาสว่างเลย เด๋วนี้กินแล้วหลับกินไปๆมาแล้วติดเลยแหละครับ

i007
2nd November 2011, 00:14
กินได้ครับ เค้าว่าการกินกาแฟทำให้สมองปลอดโปร่ง
แต่ถ้ากินเยอะไปหัวใจจะทำงานหนัก

payback
2nd November 2011, 00:16
ติดแล้วเลิกยากครับ คิดให้ดี

akonneyo
2nd November 2011, 00:31
กินแบบดีแคดสิ ไม่เสี่ยงเป็นโรค แถมช่วยต้านมะเร็งด้วย:D

kidsylenser
2nd November 2011, 00:38
ผมเป็นคนที่กินกาแฟ แล้ว ง่วงนอน ยิ่งแรงยิ่งง่วง ด้วย แปลกไหมล่ะ

tsted5u7
2nd November 2011, 01:11
หลักๆที่ทำการวิจัยผลของกาแฟ จะแบ่งออกเป็น 2แบบคือ
1. ให้คุณ
2. เป็นโทษ

ให้คุณ :
1. ช่วยกันผมร่วงได้(แต่ต้องทานในปริมาณเหนือมนุษย์ 500-1000 แก้ว) แต่ถ้าไม่อยากผมร่วงจริงๆให้กาแฟหมักหัว คาแฟอีนจะซึมซับไปตามลากผมได้ดีขึ้น :sweat (เคยดูผ่านทีวีมาจำไม่ได้แล้วนานมากๆ)
2. เพิ่มประสิทธิ์ภาพในการตอบสนอง และ การคำนวณต่อผู้ที่ดื่มเป็นประจำ ในผู้สูงอายุจะเห็นผลชัดเจนมาก กล่าวคือจะดีขึ้น
3. กาแฟดำ ช่วยแก้ท้องเสีย (อันนี้ใช้ได้ผลกับผมนะครับ คนอื่นไม่รับประกันว่าจะเป็นเหมือนกับผมไหม แต่เพื่อนแนะนำที่นมเปรี้ยวตากแดดบอกว่าได้ผลดีกว่า :blush)
4. การดื่มกาแฟเป็นประจำ อาจช่วย ป้องกัน โรคมะเร็งลำไส้ใหญ่ได้
5. รักษาอาการซึมเศร้าได้
6. ลดการเกิดโรคเกาต์ มีการศึกษาในชายที่อายุมากกว่า 40 ปีพบว่าการดื่มกาแฟจะลดการเกิดโรคเกาต์โดยศึกษาในชายจำนวน 45000 คนระยะเวลาสึกษา 12 ปี
7. ออกฤทธิ์ในส่วนของยาแก้ปวดได้
8. ลดโอกาศการเกิดโรคเบาหวานได้ แต่ต้องดื่ม 6-7 แก้ว

โทษ
1. อาจเกิด โรคหัวใจ ได้ง่ายขึ้น(พวกหลอนเลือดยืนหยุ่นน้อย เสี่ยงมาก) หรือคนที่ไม่แข็งแรง เช่นสูบบุหรี่ ไม่ออกกำลังกาย (3แก้วขึ้นไป)
2. การดื่มกาแฟเป็นประจำจะเพิ่มความเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งตับอ่อนได้
3. การดื่มกาแฟปริมาณมากขณะตั้งครรภ์ หากดื่มมากกว่า 4 แก้วต่อวันจะเพิ่มอัตราการเสียชีวิตของทารกในครรภ์ 220% จากปกติ + โดนดูดแร่ธาตุเหล็กจากเด็กในท้องไปด้วย
4. การดื่มกาแฟปริมาณมากขณะตั้งครรภ์ ทำให้เด็กมีความเสี่ยงต่อโรคมะเร็งเม็ดเลือดขาว(ลูคีเมีย)
5. การดื่มกาแฟเป็นประจำจะทำให้ความเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งกระเพาะปัสสาวะเพิ่มขึ้นร้อยละ 60 – 70 (อันนี้คิดว่าน่าจะจริงนะครับ เพราะผมปัสสาวะออกมาจะมีกลิ่นกาแฟ ไม่ถึอว่าเป็นเรื่องดีเท่าไหร่เลย)
6. ช่วยระบายแคลเซียมจากร่างกายเราออกทางปัสสาวะ (ถ้าเป็นผู้หญิงด้วยนะ ระวังโรคกระดูกพรุนถามหาได้เลย ทั้งประจำเดือนทั้งกาแฟ แคลเซียมหมดแน่ๆ)
7. ถึงแม้จะช่วยกระซุ่มกระซวยแต่ มันจะช่วยทำให้ สมองใช้ความจำระยะสั้นมีประสิทธิ์ภาพน้อยลง(สมองมีการสร้างคลื่นความจำ 2 แบบครับ คือ 1.short memory 2.long memory) ไม่แนะนำให้ดื่ม เพื่อ ท่องหนังสือสอบในวันรุ่งขึ้่นครับ
8. เพิ่ม Cholesterolในเลือด

จริงๆมันเรื่องการวิจัยผลกระทบของกาแฟยังมีอีกเยอะมากครับ
ข้อมูลพวกนี้อาจพอจะทำตัดสินใจเอาเองนะครับว่าควรจะทำยังไง อะไรที่มันมากไปมันก็ช่วยเราได้แต่ผลเสียที่ตามมาละครับเยอะขนาดไหน

สุดท้ายนี้ผมแนะนำว่า อยากรับประทาน ก็แค่บางครั้งบางคราวก็พอ อายุ 15 พยายามอย่าได้นอนดึกดีกว่านะครับ เด๋วเราตอนอยู่มหาวิทยาลัยตอนจะทำโปรเจคส่ง เราจะได้อยากนอนดึกสมใจอยากแน่ๆครับ

LoVEGothic
2nd November 2011, 08:15
อย่าดื่มมากล่ะ เด๋วจะติด ถ้าอยากดื่มกว่าขอแน่ะนำเป็นกาแฟอ่อนๆ เช่น อาราบิก้า มีเดียม แค่นี้ก็พอ อย่าไปดื่มพวก ตระกูลเอสเพรสโซ่ ล่ะของแรง เด็กๆไม่ควรดื่ม อย่าดื่มเด็ดขาด

themzaza07
2nd November 2011, 08:39
ดูดม้า ครับ เอ้ย ไม่ไช่

jaabkrain3
2nd November 2011, 08:52
ู^^ ผม ดื่ม กาแฟ วันละแก้ว เนส กาแฟ

Sanri
2nd November 2011, 11:24
แล้วแต่คนอะนะครับ ส่วนตัวก็ชอบกิน