PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แบตเจ๊ง???

BlackBishop
1st November 2011, 20:52
เพื่อนผมมันลงสินโดว์ 7 แบบโหลดมาลงโน๊ตบุ๊คแล้วก็แคร็กเองครับ แล้วแบตเตอรี่มันก็ชาร์จไม่เข้า ปลั๊กหลุดเมื่อไหร่ดับเมื่อนั้น ตอนแรกผมก็คิดว่ามันคงจะเป็นแค่เรื่องแบตเจ๊ง แต่พอมันเอาตัวลงวินโดว์ของมันไปลงให้เพื่อนอีกคน แบตมันก็ชาร์จไม่เข้าอีก ผมเลยสงสัยว่าเป็นเพราะวินโดว์รึเปล่าที่ทำให้เป็นแบบนี้ ขอบคุณครับ

paintsuk
1st November 2011, 21:29
รอท่านผู้รู้นะ เเต่มันไม่น่าจะเกี่ยวนะ - - ลงwindowเเบตไม่น่าจะเสื่อมนะครับ

actionstk
1st November 2011, 22:43
เพื่อนผมมันลงสินโดว์ 7 แบบโหลดมาลงโน๊ตบุ๊คแล้วก็แคร็กเองครับ แล้วแบตเตอรี่มันก็ชาร์จไม่เข้า ปลั๊กหลุดเมื่อไหร่ดับเมื่อนั้น ตอนแรกผมก็คิดว่ามันคงจะเป็นแค่เรื่องแบตเจ๊ง แต่พอมันเอาตัวลงวินโดว์ของมันไปลงให้เพื่อนอีกคน แบตมันก็ชาร์จไม่เข้าอีก ผมเลยสงสัยว่าเป็นเพราะวินโดว์รึเปล่าที่ทำให้เป็นแบบนี้ ขอบคุณครับ

ในส่วนนี้ อาจจะ นะเป็นไปได้ ที่วินตัวนั้น ลงแล้ว ส่วน ACPI ไม่เสถียร หรือทำงานไม่ถูกต้อง

ซึ่งตัววิน ก็มีส่วนควบคุมการชาร์จแบตโน๊ตบุคได้เหมือนกัน ถ้า win ที่ลงมีปัญหาในส่วนนี้ อาจทำให้วินไม่สั่งชาร์จก็ได้

หรือถ้าเป็นโน๊ตบุครุ่นไม่ใหม่นัก ไดร์เวอร์ส่วน ACPI อาจไม่เสถียรกับวินตัวนั้นก็ได้

ทางที่ดี อย่าพึ่งแก้ที่ฮาร์ดแวร์ ตั้งไว้เป็นสมมุติฐาน เราลองมาแก้ที่ซอฟท์แวร์กันก่อน ลองกลับมาใช้วินตัวที่เคยใช้แล้วดีก่อนหน้านี้มาลงใหม่ก่อน ถ้ายังไม่ดี

เช็คฮาร์ดแวร์โล๊ด

chikuva
2nd November 2011, 12:17
อยากรู้เหมือนกันเห็นเป็นหลายคนละ ลองกลับไปใช้ xp ดูครับว่าจะเป็นไหม