PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดเว็ปไซต์เริ่มจากไหนดี

smilefish
2nd November 2011, 05:07
คือตอนนี้ผมอยากจะสร้างเว็ปในการแนะนำการท่องเที่ยว ผมอยากจะรู้ว่า มีเว็ปไหนที่ใช้เปิดฟรีและมีอิสระในการแก้ไขด้วยอ่ะครับ :confused:

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ..........ขอบคุณครับ

gsuhplyf
2nd November 2011, 05:28
จะเอาเป็นเว็บบอร์ดมั้ยหละครับ
เคยเล่น Igetweb อยู่ ไม่รุ้จะยังมีมั้ยนะตอนนี้

montreepot
2nd November 2011, 05:49
.ob.tc

อิสระที่สุดในโลกแล้วครับ

ก็เขาให้ Host และ โดเมน ทดลองใช้ฟรี

Axlrose
2nd November 2011, 06:33
.ob.tc นี่มีดสปิน มาวิน ไรร้าว ไร้ราว ปะวะ 55555555+

BALLZA
2nd November 2011, 07:42
ถ้าจะเปิดจริงๆ ก็ให้เริ่มหา โฮสต์ และจดโดเมน ส่วนใหญ่ฟรีไม่มีหรอก เสียตัง ค่าเช่าหนึ่งปีครับ ราคาขึ้นอยู่กับขนาดพื้นที่ของโฮสติ้ง

ลองไปหาดูใน Google ละกันครับ

srika23
2nd November 2011, 07:47
. tk เลย ลองหาดู ของตุรกี มั้ง :declare

montreepot
2nd November 2011, 09:45
.ob.tc นี่มีดสปิน มาวิน ไรร้าว ไร้ราว ปะวะ 55555555+

แสดงว่า เจ้ายังเด็กนัก ไม่รู้จัก Hosting หรอครับ ^^

...............................

ผมจะอธิบายเกี่ยวกับการทำเว็บให้ฟังนะ เว็บไซด์มันจะต้องมีส่วนประกอบ คือ Hosting กับ Domain ครับ

เริ่มจาก Domain ก็คือ ชื่อเว็บไงครั้บ เช่น www.jokergameth.com<<< เนี่ย เขาเรียกโดเมน (เฉพาะชื่อ)

ส่วน Hosting ก็คือ พื้นที่ ที่เราจะต้องนำไปเก็บไว้ เช่นพวกหน้าว็บที่เราสร้างขึ้น รูป เป็นต้น

และ ob.tc เนี่ย เป็นเว็บที่เขาเอาไว้ให้นักเรียน เขาได้ลองหัดทำเว็บกัน เลยให้ Hosting และ Domain ฟรีๆ ชั่วคราว

แต่ก็มีบางคนเอาไปใช้หากินผิดๆ เช่นพวก ทำเซิฟเกมส์ไงครับ ไหนจะพวก มาวิน เว็บ เถื่อนๆ หลายอัน ที่พวกเกรียนเขาทำกัน

ถ้าจะให้ใช้ .com มันก็ต้องเสียตังไงครับ .ob.tc เป็นทางเลือกนึงครับ เพราะ เจ้าของกระทู้ ดูแล้ว ก็ทำไม่เป็นอีกเช่นกัน ^^ (เดาเอานะ)

มีเว็ปไหนที่ใช้เปิดฟรีและมีอิสระในการแก้ไขด้วยอ่ะครับ

ถ้าข้อความนี้ หมายถึงเว็บบอร์ดละก็ ........ ขออภัยด้วย

แต่ถ้าหมายถึงเว็บ ก็แสดงว่า.......... ต้องพิมพ์หาเองเลยครับ Google เป็นครูที่ดีที่สุด พิมพ์ว่า สอนการทำเว็บไซด์

อืม แนะนำให้หา แบบที่เขาสอนใช้โปรแกรม Dream weaver 8 นะ (ย้ำ 8 มันง่าย) ครับ

ป.ล.ถ้าทำเหมือนว่ารู้มากก็็ขออภัยที่ทำให้หมั่นไส้............(เจอด่ามาละว่า "ทำเป็นรู้มาก นั่งหาใน Google ละซิ" อืม เลยต้องบอกไว้ว่าพิมเองล้วนๆ)

UkuleleAlone
2nd November 2011, 09:47
เว็ปฟรีไงถามได้ฮ่าๆๆ ล้อเล่น Ob.Tc อะแหละ ฟรี

animeth
2nd November 2011, 10:01
แนะนำนะครับ
- ไปหาเว็บโฮสเช่า (ปกติเว็บโฮส พอเช่าปุ๊บ เค้าจะมีให้เลือกว่า จะจดโดเมนมั้ยครับ)
- พอได้โอสเเล้วจากนั้น ก็ไปหา โปรแกรมบอร์ดใช้กัน =w= มันจะมีแนะนำคือ
Discuz - www.forum.discuzthai.com
Mybb - www.mybb.com (อันนี้ลูกเล่นเหมือน jokergameth มากเลยครับใช้ฟรีอีกตะหาก)
phpbb - www.phpbbthailand.com

ครับจากนั้นก็อัพไฟล์ FTP ต่อเลยครับ =w= ติดตั้ง แต่ะเว็บจะมีไฟล์ ให้ดาวน์โหลด ต้องทำการ Chmod 777 บ้างไฟล์เพื่อให้มันสามารถเขียนไฟล์นั้นได้ โห้ยยย อธิบายยาว ครับ

อธิบาย Host นะครับ
Host คือพื้อที่เก็บไฟล์ขงเว็บเรา ทั้งหมดและยังมี แบนวิช คือการเก็บข้อมูลการโอน ถ่ายทั้งหมด เช่นอัพรูปตั้งกระทู้ไรพวกนี้นะครับ และคนยิ่งเข้าเยอะ ยิ่งใช้ แบนวิช มากขึ้น ปกติ โฮส บ้างโฮสให้มาแค่ 100GB/เดือน แนะนำ ยังพอใช้ได้ แต่ถ้าคนเข้าเว็บคุณ 100-200 คน/ชั่วโมง มันจะไม่พอเลยที่เดี่ยวครับ ต้องไปอัพเกรดการเช่าพื้นที่เพิมเอง 55 พอละครับผมไปเล่นเกมส์ละ

ผมก็สร้างอยู่มีไร ถามได้นะครับ

miw1023
2nd November 2011, 12:41
ให้หา โฮสต์ เช่าครับ แล้วให้ทำการโปรโมตเว็บไซต์ ผ่าน www.google.com โดยทำยังไงก็ได้ให้เราติด seo แต่เราต้องศึกษาก่อนว่า seo แปลว่าอะไร แล้วค่อยลงมือทำเว็บ แต่ ลองหาโฮสต์ ที่เหมาะก่อน แล้วค่อยลงมือครับ แล้วศึกษาเรื่อง SEO ด้วยครับ เว็บเราจะได้ดัง แล้วเราควรนึก Keyword ให้ได้มากที่สุด จะได้คนจะได้ค้นหาได้มากที่สุดครับ

แล้วเรื่องโดเมน จะเอาแบบฟรี หรือแบบเสียตังค์ ถ้าเสียตังค์เช่น .com .co.th .net .org โดเมนแต่ละอย่างจะต่างกัน หรือแบบฟรีเช่น .co.cc ก็ต้องศึกษามาครับ โดเมนเราต้องตั้งว่ายังไง เว็บไซต์เราแนวไหน อย่างผมเอา .com ยังมีคนเข้าเยอะเลย ^^

ปล.จากหนังสือผมครับ
ปล2.ผมไม่ให้เว็บไซต์เพราะเว็บส่วนตัว ให้เพื่อนเข้า

smilefish
2nd November 2011, 13:39
คือผมทดลองใช้เว็ปที่ให้เปิดฟรีหลายๆตัวแล้ว บางตัวไม่สามารถเเก้ เฮดหรือบอร์ดี้ ได้อิสระ ส่วนการจดโดเมน หรือ โฮสติ้ง อันนี้ผมเข้าใจ คือผมอยากรู้ว่ามีเว็ปไหนที่ให้ทดลองใช้ฟรีอาจ 1เดือน - 1ปี ที่ผมสร้างไม่ใช่ เว็ปบอร์ดนะครับ

ตอนนี้จากที่อ่านดูคือถ้าจะสร้างก็ต้องจดโดเมนเอาสินะครับ :sweat

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบ ขอบคุณมากครับ

.co.cc ครับจะรุ่งหรอครับแนะนำการท่องเที่ยว เว็ปไทยมันมีอยูู่แล้วนะครับ

คือผมไม่ได้คิดใหญ่โตถึงขนาดทั่วประเทศ เเต่ที่ต้องการคือการนำเสนอในสิ่งเล็กๆที่หลายๆคนมองข้ามไป เป็นเหมือนเว็ปเล็กๆที่คอยแนะนำเกี่ยวกับการท่องเที่ยวตามท้องถิ่นที่ผมอยู่
อาจเรียกได้ว่าเป็นเว็ปของชุมชน ตำบล หรือ อำเภอ ซึ่งเป็นการเสนอในจุดหลายๆด้านหรือหลายๆอย่างด้วยกันนะครับ :blush

arm_963
2nd November 2011, 14:00
เว็ปที่ผมทำใช้ IPBoard ทำเว็ปแฟนซับ

จดแค่โดเมน โฮสฟรี 5GB แบนวิธ 7 TB แต่ข้อบังคับเยอะ

ปล.ดูเว็ปได้ในลายเซ็น

bionicle99
2nd November 2011, 14:30
.co.cc ครับจะรุ่งหรอครับแนะนำการท่องเที่ยว เว็ปไทยมันมีอยูู่แล้วนะครับ