PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดว่าเช่า Colo คุ้มไหม

Rukawa
2nd November 2011, 16:25
พอดีเล่นเว็บบิท แล้วอยากupload ขึ้นมา
แต่เน็ตบ้านความเร็ว upload 512 Kbps

อยากถามว่าเสียตังค์ค่าไฟ กับ เสียตังค์ค่าเช่าcolo อันไหนน้อยกว่า

MyFiLmZaA
2nd November 2011, 16:35
เสียค่าไฟน้อยกว่าครับ เพราะถึงเราใช้โคโลโหลดเร็วแค่ไหน เราก็ต้องโหลดกลับด้วยความเร็วปกติเน็ตบ้านอยู่ดี แต่อาจไวกว่าโหลดจากเว็บโดยตรง เพราะใช้ความเร็วของโคโหลดกลับไมได้เกี่ยวกับเว็บแล้ว
แต่ก็สู้โหลดจากเว็บลงเครื่องเราเองไม่ได้หรอก ยกเว้นบ้านเราจะอยู่ข้างสำนักงานที่จะเข้าไปดึงไฟล์จากเครื่อง server ได้ทันทีที่ต้องการ ยังงี้ โคโลคุ้มกว่าแน่นอนไม่เปลืองไฟด้วย
แล้วก็สำหรับผู้ที่โดนบล็อกบิทก็ใช้โคเลยครับดีกว่า (ความเห็นส่วนตัวครับเพราะก็ใช้อยู่เช่นกัน)

CrYzTeX
2nd November 2011, 16:44
มันแล้วแต่บุคคล..บ้างก็โหลดแหลก บ้างก็เช่ามาก็ไม่รู้~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~จะเช่าเอามาใช้ทำไม๊~~~

เช่ามาน่ะดีแล้ว..ถ้ามีแผน upload game + program แจกน่ะนะ มันคุ้มอยู่แล้ว...

pickykiki
2nd November 2011, 16:55
ถ้าต้องการแต่อัพแบบปกติ โหลดอย่างเดียว colo คุ้มกว่าครับ ถ้าอัพจริงๆเดือนนึงก็ประมาน 10 TB น่าจะได้ครับ ขึ้นอยู่กับแพคเก็จและคุณภาพ colo ด้วยครับ

actionstk
2nd November 2011, 17:26
ความคุ้มแล้วแต่ กรณี นะ

ถ้าคุณโหลดมาแล้วไฟล์ที่ได้เพื่อการค้าหรือ มีรายได้กลับ ก็เช่าไป

แต่ถ้าโหลดแล้ว เพราะสะสมหรือความชอบ ก็ประเมินความคุ้มไปด้วยว่า ความต้องการมากแค่ไหน

และความต้องการ ไฟลืด่วนขนาดไหน ถ้าไม่ด่วน ผมคิดว่าคุณไม่น่าจะดิ้นรน เสียเงินเช่าอีก

เพราะยังไงคุณก็ต้องจ่าย สองเด้งอยู่แล้วทั้งค่าไฟ ค่าเน็ต แต่ถ้าคุณใช้โน๊ตบุค ใช้ไปเหอะ

มันกินไฟประมาณ 90W เอง ไม่ต้องซีเรียสค่าไฟเท่า PC แต่ถ้าคุณเช่า โคโล คุณก็ต้องจ่าย 3 เด้งอยู่ดี

Rukawa
2nd November 2011, 17:33
ผม notebook 120W อิอิ

actionstk
2nd November 2011, 18:13
ผม notebook 120W อิอิ

ถ้าใช้โน๊ตบุค อแดปเตอร์แคื 120W อย่าได้แคร์ คับ อิอิ ฉลุย

ถ้า PC มัน 350W - 1200W ไกลโน๊ตบุคเยอะ อิอิ ลุยๆๆ

Rukawa
2nd November 2011, 18:49
ถ้าใช้โน๊ตบุค อแดปเตอร์แคื 120W อย่าได้แคร์ คับ อิอิ ฉลุย

ถ้า PC มัน 350W - 1200W ไกลโน๊ตบุคเยอะ อิอิ ลุยๆๆ

ผมก็ว่างั้น ไม่ได้จริงจังอะไรมาก เอาไฟล์ที่ต้องการมาให้ได้ก็พอ555

chikuva
2nd November 2011, 22:12
จะอัพไฟลืแบบไหนครับ
1.อัพเพื่อเอาค่าอัพโหลด
2.อัพไหล์ที่ตัวเองมีอยู่

กรณีข้อ 1. อันนี้คุ้มครับ แต่เราต้องฉลาดเลือกโหลดไฟล์ที่มีคนสนใจเยอะๆหน่อย
กรณีข้อ 2. อันนี้ไม่คุ้มครับ กว่าเราจะอัพไฟล์ขึ้น colo ก็ใช้เวลาพอๆกับเราอัพโหลดปรกติ

Rukawa
2nd November 2011, 22:17
จะอัพไฟลืแบบไหนครับ
1.อัพเพื่อเอาค่าอัพโหลด
2.อัพไหล์ที่ตัวเองมีอยู่

กรณีข้อ 1. อันนี้คุ้มครับ แต่เราต้องฉลาดเลือกโหลดไฟล์ที่มีคนสนใจเยอะๆหน่อย
กรณีข้อ 2. อันนี้ไม่คุ้มครับ กว่าเราจะอัพไฟล์ขึ้น colo ก็ใช้เวลาพอๆกับเราอัพโหลดปรกติ

จะเอาค่าอัพโหลดแหละครับ

แต่ตอนนี้คงไม่เช่าแล้ว คิดว่าเราคงไม่จำเป็นขนาดต้องเอา colo มา upload

ขอบคุณชาว JKG มากครับ ^ ^