PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมมัน รีสตาร์ท เองอ่ะครับ (pc)

Nutt
2nd November 2011, 17:41
เรื่องมีอยู่ว่า คอมของพี่คนหนึ่งคอมฯเค้าเสียอ่ะครับ เลยให้ผมไปดู ปรากฎว่า เครื่องมันรีสตาร์ทเองอ่ะครับ

อาการก้อคือ พอเปิดคอมปุ๊บ (เป็น WinXP นะครับ) เครื่องก้อกำลังบู๊ท แต่พอถึงแค่ โลโก้ของวินโดว์ XP

เครื่ืองก้อ รีสตาร์ทเลยครับ ยังไม่ทันเข้าวินโดว์เลย แล้วก้อเป็นแบบนี้ซ้ำไป ซ้ำมา อยู่เรื่อยๆ อ่ะครับ อยากทราบว่า มันเกิดจากอะไรหรอครับ

สิ่งที่ผมทำไปบ้างแล้วก้อคือ เทสฮาร์ดดิสก์(โดยการนำมาเทสในเคสของผมมันก้อบู๊ทได้)ก้อปรกติครับ แรม ก้อปรกติ ครับ

ผมถอด ฟร้อนพาแนล ออก แล้วใช้ไขควงเปิดเครื่อง อาการก้อเหมือนเดิม (แสดงว่า ปุ่มต่างๆ ที่หน้าเคสก้อปรกติ)

พาวเวอร์ ซัพพลาย ก้อปรกติ cpu น่าจะปรกติ เพราะถ้าเสีย ก้อเปิดไม่ติดใช่รึเปล่าครับ

แต่สิ่งที่ผมคิดว่าเป็นสาเหตุ แล้วก้อยังไม่ได้เทสก้อคือ เมนบอร์ดครับ แต่ก้อแค่เดาเอานะครับ ยังไม่กล้าฟันธง

คืออยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร และอยากทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ

วอนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่างด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.คอมฯค่อนข้างเก่าหน่อยครับ พี่เค้าซื้อเป็นคอมชุดมาครับ ประมาณ 3-4 ปี น่าจะได้ครับ

GuZack-[TBZ]-
2nd November 2011, 18:05
ผมว่าจะเป็นบอด์รอย่างที่คุณเดาเเน่ๆครับ ของผมก็เคยเป็น บอด์รมันเสื่อมนะครับ :pleasantry

actionstk
2nd November 2011, 18:19
เรื่องมีอยู่ว่า คอมของพี่คนหนึ่งคอมฯเค้าเสียอ่ะครับ เลยให้ผมไปดู ปรากฎว่า เครื่องมันรีสตาร์ทเองอ่ะครับ

อาการก้อคือ พอเปิดคอมปุ๊บ (เป็น WinXP นะครับ) เครื่องก้อกำลังบู๊ท แต่พอถึงแค่ โลโก้ของวินโดว์ XP

เครื่ืองก้อ รีสตาร์ทเลยครับ ยังไม่ทันเข้าวินโดว์เลย แล้วก้อเป็นแบบนี้ซ้ำไป ซ้ำมา อยู่เรื่อยๆ อ่ะครับ อยากทราบว่า มันเกิดจากอะไรหรอครับ

สิ่งที่ผมทำไปบ้างแล้วก้อคือ เทสฮาร์ดดิสก์(โดยการนำมาเทสในเคสของผมมันก้อบู๊ทได้)ก้อปรกติครับ แรม ก้อปรกติ ครับ

ผมถอด ฟร้อนพาแนล ออก แล้วใช้ไขควงเปิดเครื่อง อาการก้อเหมือนเดิม (แสดงว่า ปุ่มต่างๆ ที่หน้าเคสก้อปรกติ)

พาวเวอร์ ซัพพลาย ก้อปรกติ cpu น่าจะปรกติ เพราะถ้าเสีย ก้อเปิดไม่ติดใช่รึเปล่าครับ

แต่สิ่งที่ผมคิดว่าเป็นสาเหตุ แล้วก้อยังไม่ได้เทสก้อคือ เมนบอร์ดครับ แต่ก้อแค่เดาเอานะครับ ยังไม่กล้าฟันธง

คืออยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร และอยากทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ

วอนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่างด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.คอมฯค่อนข้างเก่าหน่อยครับ พี่เค้าซื้อเป็นคอมชุดมาครับ ประมาณ 3-4 ปี น่าจะได้ครับ

อาการนี้โดยส่วนมาก มีอยู่สองส่วน

1.ซอฟท์แวร์ วินติดไวรัส ? วิน มีปัญหา?

2.ฮาร์ดแวร์ ส่วนมากแรม ถ้ามีแรมมากกว่า 1 ตัวลองถอด ออกแล้วลองใส่ตัวเดียวจนครบว่าตัวไหน bad

แต่ถ้าจะตรวจแรมละเอียดหน่อยใช้จำพวกแผ่น Hiren ต่างๆ ไปหมวด memory test ใช้จำพวก gold menory

(สองส่วนนี้ หมายถึงรีบูต วน ตอนถึงบูตโลโก้ นะ)

chikuva
2nd November 2011, 22:04
ลองใช้ hiren เข้ามินิวินโดวส์ดู แต่ผมว่าน่าจะโดนไวรัสกินนะ ลองเอา hdd ถอดไปสแกนเครื่องคุรดู แต่ผมว่ายังไงก้ไม่แคล้วได้ลงวินโดวส์ใหม่ครับ
อีกอย่างก็คือความร้อน ลองเช็คดูด้วยครับ

Nutt
4th November 2011, 07:48
แก้ไขได้แล้วครับ คือวินโดว์ มันเสียอ่ะครับ เลยลงวินโดว์ใหม่ครับ แล้วก้อใช้ได้ ปรกติ ครับ

ขอขอบคุณ ทุกๆคำแนะนำนะครับ

oofza9976
4th November 2011, 11:35
อาการแบบนั้นวินโดวเสียชัวร์

hackedsugus
4th November 2011, 18:19
เคยเป็นอยู่อะ น่าจะไวรัสนะครับ