PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระหว่าง Nokia N9 กับ Iphone 4s เลือกอะไรดีครับ

ToshirO
2nd November 2011, 20:36
ผมก็ไม่รู้จะเลือกอะไรดีนะครับ เพราะ N9 ก็เจ๋งโคตรๆ ใหม่ดี
Iphone ก็ฮิต (ผมไม่ค่อยชอบตามกระแส) แต่ความคุ้มค่าไม่รู้จะเลือกอะไรดี เพราะราคามันก็ห่างกันพอควรเลย
ถ้าให้เลือกผมน่าจะเลือก N9 นะ แต่อยากฟังความคิดคนอื่นว่ามนดีกว่ากันมากมั้ย ตรงไหนบ้าง ไรประมาณนี้อะครับ
http://www.soyacincau.com/wp-content/uploads/2011/10/iPhone4SvsNokiaN9.jpg

AntiBody
2nd November 2011, 20:37
ผมว่า Iphone 4S นะ เพราะ Nokia มักจะตกรุ่นเร็ว (รุ่นใหม่ออกมาที หลายรุ่นมากๆ) พอตกรุ่นเร็วพอเอาไปขาย ก็จะได้ราคาน้อย หน่ะครับ (เผื่อใช้ไปนานๆ แล้วอยากซื้อใหม่)

Edit Iphone 4S ตอนนี้ที่แพงคือเครื่องนอกนะครับ เครื่องศูนย์คาดว่าจะมีขายช่วงกลางเดือน ธ.ค. ราคาน่าจะถูกลง :p

Enzio
2nd November 2011, 20:38
เป็นผมผมก็เลือก N9 N9 ราคา 18,900 iPhone 4S ราคา 29000 ถ้าผมซื้อ Nokia 600 ก็พอละ :o
ปล. แล้วแต่เงิน จขกท. มีมากหรือน้อยเท่าไร :p

[EMPTY]
2nd November 2011, 20:39
เลือก2อันถ้าให้ฟรี

hotsuit357
2nd November 2011, 20:45
ผมเลือก Iphone ครับ

ไม่ใช่อะไรของเค้าดีจริงครับ

แล้วอีกอย่างใช่แล้วมันดูมีระดับ เอ้าผมไม่ได้ล้อเล่นนะ คนเขาจะมองเรายังงี้

(ตัวผมก็อยากได้ดหมือนกันกำลังจะซื้อ Iphone4 พอดีเลย)

เพิ่มเติมครับ
กล้องมีความละเอียดถึง 8 ล้าน Pixels
ถ่ายภาพวิดีโอแบบ Full HD : 1080p : 1920x1080 Pixels : 30 fps
ประมวลผลการทำงานด้วย Dual-Core ARM Cortex-A9 Processor (ชิปเซ็ต Apple A5) ความเร็วในการประมวลผล 1 GHz พร้อมระบบปฏิบัติการ iOS 5

ผมจำได้แค่นี้ + หามาให้ครับ
ถ้าอยากได้ข้อมูลตามมานี้เลย :cool:
คลิก!! (http://www.thaimobilecenter.com/spec/Apple_iPhone_4S.asp)

ผมเชีย IPhone เต็มที่ครับ

paintsuk
2nd November 2011, 20:46
เชียร์ i phone 4s :cool:

MyKill
2nd November 2011, 20:49
Nokia N9 คุณภาพกล้องเป็นอันดับ 1 ,IPHONE เป็นอันดับ 4

ผมชอบถ่ายรูป ผมจึงอยากได้ Nokia N9 ครับ

regention
2nd November 2011, 20:53
ถ้ามีทรัพย์เยอะก็เลือกIPhone 4 แต่ถ้าอยากประหยัดเลือกN9 ถึงคุณสมบัติจะต่างกันเยอะ คุณภาพก็ไม่ด้อยไปกว่ากัน

starscream
2nd November 2011, 21:01
เอาสองเครื่องเลย :o

สรุป N9 อะเนอะ ผมไม่ค่อยอยากได้ไอโฟนเพราะ
1.คนฮิตเกินไป ตามกระแสดูๆแล้วอนาจ ถึงเครื่องจะเจ๋งก็เถอะ
2.ผมมีไอแพดอยู่แล้วเรื่อง app ไม่ค่อยสน
3.ไอโฟนออกรุ่นใหม่ก็บ่อยพอควร มันออกแนวกั๊กๆ มันจะออก 5 เลยก็ได้ ดันมาทำเป็นเล่นตัวซะงั้น
4.ราคาต่างกันเป็นหมื่น คุณภาพห่างกันแค่ไม่เกิน 1500 เท่านั้นแหละ
แต่มันก็น่าจะลองคิดดูอะนะ แต่ผมว่าเสียงตอบรับ น่าจะ N9 มากกว่า
ขอบคุณมากครับ

ผมว่าข้อสามไม่จริงนะครับ ไอโฟนออกแค่ปีละเครื่อง Nokia ต่างหากที่ออกบ่อย ;)
แตที่ว่าเรื่องกั๊กนูนกั๊กนี่ เรื่องจริงเลย กว่าจะสมบูรณ์ โอเคเหมือนระบบอื่นหน่อยก็ตั้งแต่ iOS4 เป็นต้นมา ที่เพิ่งมี Multi-Tasking
ส่วนฮาร์ดแวร์กั๊กสุดๆ

eyazawa2456
2nd November 2011, 21:03
ผม N9 อะ ยังไงก็ทนกว่าอยู่แล้ว Nokia ผมเชื่อว่าอย่างงั้น เพราะเท่าที่ผมใช้มา Nokia อยู่นานสุดละ

yoshi3416
2nd November 2011, 21:06
เป็นผมนะ ผมเลือก N9 ดีกว่า เพราะผมไม่เคยใช้ iphone เลยในชีวิต

ไม่ก็ Sony Ericsson ไปเลยครับ ตอนนี้ผมใช้ Xperia arc อยู่ ชอบใครชอบมันครับ :)

opal160
2nd November 2011, 21:07
ตังหนาก็ Iphone ซะ

ToshirO
2nd November 2011, 21:08
สรุป N9 อะเนอะ ผมไม่ค่อยอยากได้ไอโฟนเพราะ
1.คนฮิตเกินไป ตามกระแสดูๆแล้วอนาจ ถึงเครื่องจะเจ๋งก็เถอะ
2.ผมมีไอแพดอยู่แล้วเรื่อง app ไม่ค่อยสน
3.ไอโฟนออกรุ่นใหม่ก็บ่อยพอควร มันออกแนวกั๊กๆ มันจะออก 5 เลยก็ได้ ดันมาทำเป็นเล่นตัวซะงั้น
4.ราคาต่างกันเป็นหมื่น คุณภาพห่างกันแค่ไม่เกิน 1500 เท่านั้นแหละ
แต่มันก็น่าจะลองคิดดูอะนะ แต่ผมว่าเสียงตอบรับ น่าจะ N9 มากกว่า
ขอบคุณมากครับ

ninwatza
2nd November 2011, 21:18
ผมว่า N9 นั่นแหละครับ

เพราะดูๆแล้ว รุ่นนี้ ประสิทธิภาพ มันดีไปคนละแบบ Iphone ครับ

แต่ถ้าผมเลือก ผมก็จะเลือก N9 เพราะ Iphone มัน หลามเกินไป.(คนใช้เยอะ)

และก็ ราคาก็ถูกครับ แค่โทรศัพท์ เข้าออกก็ได้แล้ว

fonvanlo
2nd November 2011, 21:20
เดี๋ยวก่อน N9 ใช้ OS Meego นะครับ และเค้าไม่ พัฒนาต่อแล้ว ถ้าจะเล่น Nokia ผมว่ารอ windows phone ไปเลยดีกว่า แบบ ทรงเดียวกับ N9 ก็มี

ถ้ากลัวมันไม่รอรับ ภาษาไทย ก็จะบอกว่า windows phone mango ก็รองรับแล้วนะครับ

ปล.เป็นห่วง จิง ๆ

TP-Razor
2nd November 2011, 21:20
555555 ไอโฟน ครับ

rjv9k9kp
2nd November 2011, 21:22
รออีกนิดครับ รอ Nokia 800

Pheyanut119
3rd November 2011, 10:02
S2 ทนกว่าไอโฟนอีกนะ ในคลิปที่ฝรั่งมันลองปล่อยจากความสูงระดับหัว ไอโฟนเน่าตั้งกะทีแรก ซัมซุง3ครั้งยังไม่เน่าเลย เรื่องโนเกียร์แพ้ราบ ถึงกล้องจะดีก็เหอะ แต่เจอหน้าจอซุปเปอร์อัลมูเร็ดเข้าไป ง่อยรับประทานครับท่าน

Pheyanut119
3rd November 2011, 10:03
S2 ทนกว่าไอโฟนอีกนะ ในคลิปที่ฝรั่งมันลองปล่อยจากความสูงระดับหัว ไอโฟนเน่าตั้งกะทีแรก ซัมซุง3ครั้งยังไม่เน่าเลย เรื่องโนเกียร์แพ้ราบ ถึงกล้องจะดีก็เหอะ แต่เจอหน้าจอซุปเปอร์อัลมูเร็ดเข้าไป ง่อยรับประทานครับท่าน

ถามคนอื่นเค้าผมว่าไม่ถูกใจคุณหรอก คุณชั่งใจแล้วว่าไม่เอาไอโฟนก็เลือกสิ่งที่ต้องการเหอะผมว่าคนอื่นตอบไม่เข้าหูเด๋วคุณก็ว่าเขาอยู่ดี(ถึงจะไม่ได้พิมพ์ว่าแค่บ่นๆเองก็เหอะ)

kasama603
3rd November 2011, 10:16
ซื้อมือถือถูกๆดีกว่าครับ แล้วเก็บเงินไปอัพคอมดีกว่า มือถือแป๊ปเดียวก็เบื่อละ จดเล็กด้วย

nat25486
3rd November 2011, 10:16
ถามคนอื่นเค้าผมว่าไม่ถูกใจคุณหรอก คุณชั่งใจแล้วว่าไม่เอาไอโฟนก็เลือกสิ่งที่ต้องการเหอะผมว่าคนอื่นตอบไม่เข้าหูเด๋วคุณก็ว่าเขาอยู่ดี(ถึงจะไม่ได้พิมพ์ว่าแค่บ่นๆเองก็เหอะ)

"เดี๋ยว" นะครับ ไม่ใช่ "เด๋ว" จะเคยชินแบบไหน มาอยู่เว็บนี้อย่าใช้ครับ

wvhlyf
3rd November 2011, 11:55
n9 แอฟน้อยมาก

Pheyanut119
3rd November 2011, 21:02
ผทรีบไปหน่อยพิมพ์เร๋วไม่ได้เช็ค ขอบคุณที่เตือนครับ

_avatar_
4th November 2011, 00:02
บอกก่อนว่าผมสาวก Android นะครับ แต่ที่ทดสอบ iphone กับ S2 แล้วผลเป็นอย่างนั้นเพราะว่า iphone จอทำด้วยกระจกครับ มันเลยแตกง่าย samsung เป็นจุดอ่อนตรงนี้เลยทำจอ super amoled ให้มีคุณสมบัติยืดหยุ่นโค้งงอได้ครับ

อย่างที่จขกท.บอกครับ iphone ชอบกั๊ก จะเขียน app ให้ก็ลำบาก แต่ก็ยอมรับเรื่อง app, design ก็คุณภาพสมราคา สำหรับ N9 Design สวยครับ แต่ไม่อยากแนะนำให้ซื้อเท่าไร ผมไม่แน่ใจว่ามัน run ด้วยระบบปฏิบัติการอะไร ถ้าเป็น symbian ล่ะก็ Ovi Store แทบจะไม่มีอะไรให้โหลดมาเล่นเลยครับ แต่ถ้าเป็น Meego OS ก็ยังค่อนข้างใหม่ในตลาด smart phone แน่นอนว่า app อาจจะน้อยเช่นเดียวกัน อยากแนะนำให้ดูมือถือ Android เป็นตัวเลือกดูครับ ซื้อได้ไม่แพงมาก ได้ระบบปฏิบัติการที่ใช้ได้ ถ้าซื้อราคาถูกๆ spec อาจไม่เท่า iphone แต่ถ้าเทียบราคาพอๆกันแล้ว ก็ฟันกันโช้งเช้งๆเหมือนกันครับ

anttiiez555
4th November 2011, 13:12
ผมก็ไม่รู้จะเลือกอะไรดีนะครับ เพราะ N9 ก็เจ๋งโคตรๆ ใหม่ดี
Iphone ก็ฮิต (ผมไม่ค่อยชอบตามกระแส) แต่ความคุ้มค่าไม่รู้จะเลือกอะไรดี เพราะราคามันก็ห่างกันพอควรเลย
ถ้าให้เลือกผมน่าจะเลือก N9 นะ แต่อยากฟังความคิดคนอื่นว่ามนดีกว่ากันมากมั้ย ตรงไหนบ้าง ไรประมาณนี้อะครับ
http://www.soyacincau.com/wp-content/uploads/2011/10/iPhone4SvsNokiaN9.jpg

เลือกทำไมอ่ะครับ Nokia เลือก iPhone สิ 55+ Nokia ผมว่านะ เขาทำสมาร์ทโฟนออกมาไม่ค่อยดีอ่ะครับ ใช้ยาก ช้าด้วย ไม่ได้ดูถูกนะครับ แต่จากที่เคยใช้มา :)

pza00007
4th November 2011, 13:24
I phone ส่วนตัวผมว่าเฉยๆน่ะ รอบๆตัวมีแต่คนใช้ I phone เพื่อนๆผมมันโยนให้กันเหมือนของเล่นเลยอ่ะ เห็นแล้วปวดตับ -*-

Android เป็นทางเลือกที่ดีน่ะผมว่า ลองดูก็ไม่เสียหาย ^ ^

starscream
4th November 2011, 21:42
เลือกทำไมอ่ะครับ Nokia เลือก iPhone สิ 55+ Nokia ผมว่านะ เขาทำสมาร์ทโฟนออกมาไม่ค่อยดีอ่ะครับ ใช้ยาก ช้าด้วย ไม่ได้ดูถูกนะครับ แต่จากที่เคยใช้มา :)
Meego ก็เร็วดีนะครับ เร็วกว่า Symbian ลองดู วิดีโอนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=3WtHAehpk1M

Pheyanut119
5th November 2011, 07:00

ค่อยข้างตกต่ำแล้วนะโนเกีย 600ก็ยกเลิกการผลิตไปดื้อๆ

sorasak208
5th November 2011, 08:00
ถ้าเป็นผมเอา iphone 4s ครับ เพราะตอนนี้ ใช้ iphone4 อยู่ ดูดีมาก ๆ เล่นไม่เบื่อ เล่นได้เรื่อย ๆครับ

ของเค้าดีจริง ออกมาปีละ 1 รุ่นเอง แต่ Nokia ออกมาปี นึง หลายรุ่นอะครับ

ผมเชียร์ iphone 4s เต็มที่คับ ๆๆ

CanDiiZ
5th November 2011, 08:07
4S มีอนาคตกว่าครับ

N9 เป็น Meego ซึ่ง Intel หนีไปอยู่ Samsung แล้ว และแผน Nokia คือ

Meego ออกแค่ปีละ 1-2 เครื่อง !! มีเงินหน่อยก็โปะเอา 4S เลยครับ ^^"

MBK ราคาหิ้วตอนนีี้ น่าจะ 33k++

หรือรอเครื่องไทยน่าจะเปิดจองเดือนธันวา ^^"

oadoger
5th November 2011, 08:28
เอา nokia จอ ขาว-ดำ อะจะได้ไม่ต้องห่วงอะไรมากมาย