PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับการบ้านวิชา วิทยาศาสตร์ ม.2 ครับ

aodlnwlnwaod357
2nd November 2011, 21:14
ผม ไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ ตอนครูสอนผมลืมฟัง ตอนนั้น มันปวดท้อง -.-

คำถามคือ

แก้วตานำน้ำผึ้งมาผสมกับน้ำแล้วทดสอบหาน้ำตาลโดยวิธี นำน้ำผึ้งหยดลงกระดาษขาว แต่มันไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงผลการทดลองแบบนี้ น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วทดสอบได้อย่างไร?

แก้ให้เข้าใจยิงขึ้นแล้วครับผม ปล.ผมพิมพ์ผิดตรงไหนก็ตักเตือนด้วยนะครับ ^^

Battlefield3
2nd November 2011, 21:17
ผมลืมเลย ผมทำได้นะ ม.2 เหมือนกันลืมแล้วเพิ่งเรียน - - โทษทีเด้อครับ

Rukawa
2nd November 2011, 21:19
ลองค่อยๆพิมพ์ใหม่นะครับ ผมอ่านแล้วงง จับใจความไม่ค่อยได้

แล้วก็พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกกว่านี้จะดีมากเลยครับ

bionicle99
2nd November 2011, 21:20
ตรวจแล้วไม่พบน้ำตาลหรอครับ ยังไงหว่า:confused:

rachapol110
2nd November 2011, 21:23
ผมก็อยู่ม.2ยังไม่ได้เรียนเรื่องนี้เลย

2nd November 2011, 21:24
แหะๆ มันเป็นการทดสอบ สารอาหารอะครับ ว่า ถ้าเป็นไขมันทดสอบ กับไอ้ นี่แล้วมันจะเกิดผลยังไงอะครับ ^^

2nd November 2011, 21:26
ตรวจแล้วไม่พบน้ำตาลหรอครับ ยังไงหว่า

มันไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงอะครับ ก็คือเหมือนเป็นน้ำธรรมดา แล้วมันเกิดจากสาเหตุอะไร ทดสอบได้อย่างไร อะครับ

AntiBody
2nd November 2011, 21:28
ถ้ามันมีไขมัน เมื่อหยดใส่กระดาษ กระดาษจะโปร่งใสครับ

ปล.แต่ตรวจสอบน้ำตาล ใช้หยดใส่กระดาษไม่ได้นะ น้ำตาลเป็นคาร์โบไฮเดรต

2nd November 2011, 21:29
ถ้ามันมีไขมัน เมื่อหยดใส่กระดาษ กระดาษจะโปร่งใสครับ

ปล.แต่ตรวจสอบน้ำตาล ใช้หยดใส่กระดาษไม่ได้นะ น้ำตาลเป็นคาร์โบไฮเดรต

อ่ะครับ ไขมันอะครับ แล้วมันไม่พบการเปลี่ยนแ้ลว จะทดสอบได้อย่างไร อะครับ เช่น

ผมบอกว่า สาเหตุมาจากที่เราเพิ่มน้ำ แล้วเราจะทดสอบได้อย่างไรอะครับ ว่ามันมีน้ำเสริมเข้าไป อะครับ

Rukawa
2nd November 2011, 21:33

ตามนั้นครับ

คาร์โบไฮเดรต ต้องทดสอบกับ สารละลายเบเนดิกต์และต้องเป็น โมเลกุลเดี่ยว ถึงจะเกิดปฏิกิริยา
เมื่อเกิดปฏิกิริยาจะทำให้เกิด เปลี่ยนสีของสารละลายเบเนดิกต์จากสีฟ้าเป็นสีเขียวแล้วเหลือง ในที่สุดจะได้ตะกอนสีส้มแดง ตามลำดับ

2nd November 2011, 21:39
แล้วที่ไม่ใช้น้ำตาล แต่เป็น ไขมันอย่างน้ำผึ้งอะครับ

ถ้าผมตอบเป็น เพราะว่า มีน้ำเข้าไปปนด้วย แล้วถ้าผมจะทดลองโดยการเอาไปต้มจะได้ น้ำตาลมา ใช่รึป่าวอะครับ..

mokTakuya
2nd November 2011, 21:42
แค่นี้เอง...

เค้าแค่จะทดสอบว่าถ้ามีน้ำผสมน้ำก็จะทะลุไป (มั้ง)

ปล.ไม่ใช่หยั่งไงก็ขอโทษด้วยนะครับ

Rukawa
2nd November 2011, 21:43
แล้วที่ไม่ใช้น้ำตาล แต่เป็น ไขมันอย่างน้ำผึ้งอะครับ

ถ้าผมตอบเป็น เพราะว่า มีน้ำเข้าไปปนด้วย แล้วถ้าผมจะทดลองโดยการเอาไปต้มจะได้ น้ำตาลมา ใช่รึป่าวอะครับ..

ผมดูจากวิกิพิเดีย ไม่บอกว่ามีไขมันนะครับ

และเมื่อไม่มีไขมัน กระดาษก็จะไม่โปร่งใส

2nd November 2011, 21:44
แล้วน้ำผึ้งเป็นอะไรอะครับ ...

(มีอะไรบ้าง)

Zerg
2nd November 2011, 21:46
อันนี้ไม่เคยลองน้ำตาลนะ มีเเต่ไขมัน เหมือนข้างบนว่า เเละก็เคยลองกรด-เบส

อันนี้ขำๆ ถ้าจะตรวจสอบน้ำตาล ลองวางไว้นานๆ ถ้ามีมดขึ้นเเปลว่ามีน้ำตาลสูง ฮ่าฮ่า

Rukawa
2nd November 2011, 21:49
แล้วน้ำผึ้งเป็นอะไรอะครับ ...

(มีอะไรบ้าง)

ผมงงโจทย์ครับ กระดาษอะไรหรอครับ ธรรมดาหรอ

น้ำตาลมันทดสอบกับกระดาษไม่ได้ ต้องทดสอบกับ กรดเบเนดิกต์

กระดาษไว้ทดสอบกับไขมัน

ปล. ไม่รู้นะ มั่วเก่ง

bararasza
2nd November 2011, 21:50
ผมผ่าน ม.2มานานแล้วแต่ไม่เคยผ่านจุดนี้นะเท่าที่จำได้ --* (หรือวันนั้น เราโดด)

2nd November 2011, 21:51
ก็คือว่า น้ำผึ้งเป็นสารอาหารชนิดอะไรอะครับ คาโบไฮเดรต หรือว่า โปรตีน ? แล้วจะทดลองได้อย่างไรอะครับ

pai007pai
2nd November 2011, 21:53
น้ำผึ้ง=น้ำตาล+h2o

2nd November 2011, 21:55
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

pai007pai
2nd November 2011, 21:57
ไปว่าเค้าทำไมอ่า????

2nd November 2011, 21:58
ทำไมนายโง่จังครับ

หยั่งกะมันรู้ 55+ mod เก็บไปที จิ T^T โคดทำร้ายเลย บอกแล้ว มันปวดท้องเรียนไม่รู้เร่อง

Rukawa
2nd November 2011, 21:59
ไปว่าเค้าทำไมอ่า????

ผมแจ้งไปละ เดี๋ยวโดนแบนอยู่แล้ว

คุณ aodlnwlnwaod357 ไม่ต้องไปฟังมัน คนเราไม่รู้จึงถาม นั้นแหละดีแล้ว

ไม่ใช่โง่แล้วก็ยังโง่อยู่ต่อไปเหมือนใครบางคน

nwarrior
2nd November 2011, 21:59
น้ำผึ้งเป็นน้ำตาลซูโครส
ต้องเอาไปต้มกะกรด(hydrolysis)ก่อน แล้วก็เอาไปต้มกับสลล.เบเนดิกซ์(สีฟ้า)
จะได้ตะกอนสีแดงอิฐ
น่าจะอย่างนั้นนะ

pai007pai
2nd November 2011, 22:01
ผมแจ้งไปละ เดี๋ยวโดนแบนอยู่แล้ว

คุณ aodlnwlnwaod357 ไม่ต้องไปฟังมัน คนเราไม่รู้จึงถาม นั้นแหละดีแล้ว

ไม่ใช่โง่แล้วก็ยังโง่อยู่ต่อไปเหมือนใครบางคน
ถ้าเป็นบอร์ดเก่านี่กดไปนานและ บอร์ดใหม่ยังไม่น้ำตาลเลย 5555

2nd November 2011, 22:03
ขอบคุณครับผม ตอนนี้ข้อเดียว ลบยาวเลย ตัวเองทำทั่วมาก อิอิ

ขอบคุณมากๆครับ

วันนี้ใครจะดูคนอวดผีบ้างๆ

Rukawa
2nd November 2011, 22:10
ขอบคุณครับผม ตอนนี้ข้อเดียว ลบยาวเลย ตัวเองทำทั่วมาก อิอิ

ขอบคุณมากๆครับ

วันนี้ใครจะดูคนอวดผีบ้างๆ

ไม่ดูอะ55555

ไม่ค่อยชอบรายการนี้

Gu Pai!
2nd November 2011, 22:23
กระทู้นี้ ความรู้เน้นๆเลยนะเนี้ย

Dark_Area
2nd November 2011, 22:41
น้ำผึ้งเป็นน้ำตาลซูโครส
ต้องเอาไปต้มกะกรด(hydrolysis)ก่อน แล้วก็เอาไปต้มกับสลล.เบเนดิกซ์(สีฟ้า)
จะได้ตะกอนสีแดงอิฐ
น่าจะอย่างนั้นนะ

ถ้าน้ำผึ้งเป็นซูโครส ก็แสดงว่า ถ้านำไปทดสอบกับสารละลายเบเนดิกต์ จะไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงครับ
แต่ถ้าคุณต้มต่อไปเรื่อยๆ(สักพักหนึ่งซึ่งนานพอควร) จะสามารถทดสอบกับสารละลายเบนเนดิกต์ได้เล็กน้อยครับ เพราะว่า sucrose = glu + fructose(หรือน้ำตาลผลไม้แหละ)

ถ้าเป็นการทดสอบด้วยกระดาษสีขาว มันก็ไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ หาน้ำตาลน่ะ -&- จะทดสอบได้ด้วยการทดสอบกับสารละลายเบเนดิกต์ครับ

*ออกข้อสอบตอน ม.4 หรือ ม.5 นี่แหละ เรื่องนี้ครับ แต่จะมีการทดสอบสารอื่นๆเข้ามาอีก เช่น ไบยูเร็ต(aq) เอาไว้ทดสอบ โปรตีน แล้วก็ aq ไอโอดีน(aq)
aq=สารละลาย (งงกับคำถาม จขกท. เล็กน้อย ไม่รู้ตอบตรงประเด็นป่าวนะ = =)

nwarrior
2nd November 2011, 23:38
ถ้าน้ำผึ้งเป็นซูโครส ก็แสดงว่า ถ้านำไปทดสอบกับสารละลายเบเนดิกต์ จะไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงครับ
แต่ถ้าคุณต้มต่อไปเรื่อยๆ(สักพักหนึ่งซึ่งนานพอควร) จะสามารถทดสอบกับสารละลายเบนเนดิกต์ได้เล็กน้อยครับ เพราะว่า sucrose = glu + fructose(หรือน้ำตาลผลไม้แหละ)

ถ้าเป็นการทดสอบด้วยกระดาษสีขาว มันก็ไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ หาน้ำตาลน่ะ -&- จะทดสอบได้ด้วยการทดสอบกับสารละลายเบเนดิกต์ครับ

*ออกข้อสอบตอน ม.4 หรือ ม.5 นี่แหละ เรื่องนี้ครับ แต่จะมีการทดสอบสารอื่นๆเข้ามาอีก เช่น ไบยูเร็ต(aq) เอาไว้ทดสอบ โปรตีน แล้วก็ aq ไอโอดีน(aq)
aq=สารละลาย (งงกับคำถาม จขกท. เล็กน้อย ไม่รู้ตอบตรงประเด็นป่าวนะ = =)

ใช่ครับ ซูโครส ทดสอบกับเบเนดิกค์ตรงๆเลยไม่ได้

ให้ไปไฮโดรไลซิสกับกรดก่อนไงครับ

ไฮโดรไลซิสแล้วก็ทดสอบกับเบเนดิกต์ได้ผลแล้วล่ะครับ:)