PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ จำเป็นหรือไม่เวลาประกอบคอม ตอนใส่ CPU เราไม่ต้องใส่ซิลิโคนก็ได้

sudteerukpla
3rd November 2011, 12:38
เผอิญ เมื่อวานผมไปซื้อ CPU ตัวใหม่มา จะใส่กับ บอร์ด แต่นึกขึ้นได้ว่าเอ๊ะ ต้องซื้อ ซิลิโคนด้วยนี่ (เห็นเขาบอกว่าใส่ไว้เพื่อระบายความร้อนแต่ถ้าใส่เยอะไปก็ไม่ดี) ผมไปซื้อที่ร้านซ่อมคอม เขาบอกว่าไม่จำเป็นต้องใส่ก้ได้ เพราะว่าที่ใส่ซิลิโคนั้นเพื่อไม่ให้เกิดช่องว่างระหว่าง CPU กับ ฐานพัดลม (เรียกอย่างนี่รึป่าวหว่า) เท่านั้นเอง แต่ถ้าตัว CPU เรียบติดกับฐานพัดลมแล้วก็ไม่จำเป็นต้องใส่ ซิลิโคนเลย ผมก็เลยบอกไปว่าว่า อ้าวแล้วจะไม่เป็นอันตรายเหรอ เขาบอกว่า มันเป็นความเชื่อที่ผิดๆนะครับ

ใครรู้แจ้งเห็นจริงเกี่ยวกับด้านนี้ช่วยให้ความรู้ผมหน่อยนะครับว่ามันจริงหรือไม่ ขอบคุณครับ

CrYzTeX
3rd November 2011, 12:48
แล้วจะเอาอะไรเป็นตัวนำความร้อนหละ...เพราะ ความร้อนมันจะกระจายอยู่ตาม กระดอง CPU...

NanA
3rd November 2011, 13:27
ซิลิโคนไม่จำเป็นหรอกครับ(อันนี้แล้วแต่คนนะครับ) ถ้าฮีตซิงก์ดีระบายความร้อน Ok แล้วไม่จำเป็นต้องทาซิลิโคนก็ได้ครับ
อย่างที่ช่างบอกก็ถูกครับความเชื่อผิดๆ เพราะส่วนตัวผมลองแล้ว ซิลิโคนก็แค่ตัวช่วยอีกตัวนึงแค่นั้นเองครับ
จะทาหรือไม่ก็แค่แต่ตัวบุคคลล่ะครับ เพราะว่าความเชื่อที่ว่าต้องทาซิลิโคนก็ไม่ได้ผิดอะไร เพราะอย่างน้อยก็ทำให้เราได้อุ่นใจสบายใจเออว่าเราทาซิลิโคนแล้วนะ
ก็เหมือนความเชื่อเรื่องต่างๆ แหละครับ ที่ทำให้เราสบายใจขึ้นเวลาได้ทำ

ปล.ผมตอบจากประสบการ์ส่วนตัวที่เคยทำ เคยคุยกับช่างมาหลายคน

actionstk
3rd November 2011, 13:35
ถ้าไม่ใส่ซิลิโคน การระบายความร้อนนะไม่ดีเอามากๆคับ

เพราะซิลิโคนเป็นตัวนำความร้อน จากหลังซีพียู ไปซิ้ง

ถ้าไม่ใส่ซิิลิโคน เสี่ยงซีพียูจะพังเอาง่ายๆฮะ เคยมีลูกค้า เอาเคลมบ่อยแล้ว

จากการไม่ใส่ซิลิโคน พอตรวจสอบดูดีดี ปรากฏว่า ที่ไม่ใส่ซิลิโคนก็ร้ายอยู่แล้ว

เจอมีเม็ดฝุ่นเล็กๆ เกาะบนหลังซีพียู ก็เป็นเหมือนตัวแยกซีพียูออกจากแผ่นระบายความร้อน

residentevil190
3rd November 2011, 13:42
ของผมก็ไม่ได้ใส่มานานแล้วนะของผมเป็นโน๊ตบุ๊คลองเอา cpu แกะมาดูหลายรอบก็ไม่เป็นไร และก็ไม่ได้ใส่ซิลิโคน แต่เป็นเวลาหลายปีแล้วด้วยที่ยังไม่พัง

SinSu
3rd November 2011, 14:45
ผม ซิลิโคนแห้ง หมดแล้ว อุญหภูมิ ก็ยังปกติ

chikuva
3rd November 2011, 14:56
http://www.overclockzone.com/zolkorn/year2010/05/sunday56/

actionstk
3rd November 2011, 16:28
ผม ซิลิโคนแห้ง หมดแล้ว อุญหภูมิ ก็ยังปกติ

มันจะอ่อนตัวตอนร้อนคับ แต่มีความหนึดสูงมันเลยไม่ไหลคับ ช่วยเป็นตัวนำความร้อนให้ดีขึ้น

mike1010
3rd November 2011, 19:16
Heatsink ที่แถมมากับ CPU มันมี Silicon ทาไว้อยู่แล้วนะ ลองสังเกตดีๆ

3rd November 2011, 19:32
ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับ คำแนะนำและความรู้ที่ให้มา

PhenomXII
3rd November 2011, 19:45
อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ ซื้อไปเถอะมันไม่แพงหรอก
ของผม PhenomII x3 เดิมๆ ไม่เคยแกะออกมาเลย พอใช้มาได้ซักพักเล่นๆ เกมอยู่ดับ พอหาที่มาก็พบว่าเป็นเพราะ mainboard มันตัดไฟอัตโนมัติเพราะความร้อน CPU เกินเพื่อป้องกันการเสียหายของระบบ
ที่ CPU ร้อนเกินเพราะ ซิิลิโคนเดิมๆ ที่ใส่มาตอนประกอบเครื่องครั้งแรกมันเสื่อม ผมก็เลยซื้อมาใหม่ 300 กว่าบาท (เกรดดีหน่อย) ก็พบว่าเครื่องไม่ดับแล้ว

สรุปว่า ถ้าถอด ฮีตซิงค์ และ CPU ออกมากก็อย่าลืมใส่ซิลิโคนเข้าไปใหม่ให้ถูกวิธีด้วย (โดยการบีบซิลิโคนขนาดเท่าหัวไม้ขีดตรงกลาง CPU แล้วกด ซิงค์ลงไปตรงๆ)
อย่าลืมว่าเครื่องที่ใช้ได้ปกติแต่ความร้อนสูงอาจมีปัญหาตามมาได้

popza01
3rd November 2011, 23:35
ซิลิโคนเป็นตัวนำความร้อนระหว่างCPUกับHeatsinkครับผม

ถ้ามันมีมันแล้วจะทำให้การนำความร้อนไม่ดีได้ครับ

actionstk
4th November 2011, 01:12
ใส่ซิลิโคนแหละคับแน่นอนที่สุดแล้ว

ถ้าซิลิโคน ไม่มีความจำเป็นจริง ทำมัยเขาถึงมีแยกขายแบ่งเกรดล่ะคับ มีตั้งแต่หลักไม่กี่สิบ จนถึงหลักหลายร้อยเลย คับ

ไม่ใส่ก็เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เดี๋ยวจะเป็น วัวหายเข็นครกขึ้นภูเขา รำไม่ดี ล้อมคอก ขี่ช้างโทษปี่โทษกลอง มั่วกันไปใหญ่ ฮ้าๆๆ :o

4th November 2011, 13:33
ใส่ซิลิโคนแหละคับแน่นอนที่สุดแล้ว

ถ้าซิลิโคน ไม่มีความจำเป็นจริง ทำมัยเขาถึงมีแยกขายแบ่งเกรดล่ะคับ มีตั้งแต่หลักไม่กี่สิบ จนถึงหลักหลายร้อยเลย คับ

ไม่ใส่ก็เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เดี๋ยวจะเป็น วัวหายเข็นครกขึ้นภูเขา รำไม่ดี ล้อมคอก ขี่ช้างโทษปี่โทษกลอง มั่วกันไปใหญ่ ฮ้าๆๆ :o

ผมก็เถียงเขาไปอย่างนี้เหมือนกันครับ ว่าถ้าไม่จำเป็นต้องใส่แล้วเขาจะผลิตมาเพื่ออะไร เขาก็เงียบไปเลยครับ :cool:

CrYzTeX
4th November 2011, 13:41
ไนโตรเจนเหลว เลยอยากติดลบ น่ะ จัดหนักไปเลย

ATEN
4th November 2011, 15:38
ซิลิโคนคือสารนำความร้อนนำอุณภูมิและที่สำคัญช่วยทำให้ซิ้งประกบกับกระดองซีพียูได้แนบสนิท
ส่วนตัวคิดว่าจำเป็นมากๆครับ

yedgudi
4th November 2011, 15:54
เวลาซื้อ cpu ใหม่ มันจะมีสารนำความร้อน(หรือที่คนไทยส่วนใหญ่เรียกแบบกำปั้นทุบดินว่า"ซิลิโคน") ติดซิ้งมาให้อยู่แล้วครับ(ถ้าไม่อุตริไปเช็ดมันออกนะ) เพราะมันเป็นสิ่งที่จำเป็นจริงๆ เพราะช่องว่างระหว่าง cpu กับซิ้งเพียงเล็กน้อย ก็สามารถทำให้เกิดความร้อนได้มากเลยทีเดียว ผมทำงานร้านคอมครับ เคยเจอปัญหานี้มาเยอะเหมือนกัน