PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ ต่อ net ไม่ได้

foxmansk
3rd November 2011, 21:49
คือว่าได้ถอดสายเลนออกไปต่อกับคอมเครื่องอื่นชั่วคราว
แล้วกลับมาต่อกับเครื่องเดิม มันก็ขึ้นว่า connection
แต่ staatus มันบอกว่า Limited or connecttivityแล้วก็เข้าเน็ดไม่ได้เลย
แต่พอ ใช้ Iphone ต่อ wifiก็ใช้ได้ ปรกติ
โทรไปหา ศูนย์ true ก็บอกว่าสัญญาณ ปรกติ

foxmansk
3rd November 2011, 22:13
ลองคุยกับศูนย์ดู ก็บอกว่า router อาจจะเสีย
แต่บ้านน้ำท่วมอยู่ เลยส่งช่างมาดูไม่ได้

actionstk
3rd November 2011, 22:22
อาการนี้ลองเช็คดู 3 จุด

1.ขึ้นแบบนี้โดยส่วนมาก สายแลน มีปัญหาคับ มันไม่ขาดทั้งหมด แต่อาจมี 1 ใน 8 เส้นด้านใน ขาด

2.เช็คเราท์เตอร์ ว่าได้เปิด dhcp ไว้มั้ย ถ้าไม่เปิดต้องเช๊ต IP , Gateway , Dns เองคับ

3.เราท์เตอร์ มีปัญหา หรือตั้งค่าไม่ถูกต้อง อย่างมากสุด จิ้ม รีเช๊ตด้านหลังเราท์เตอร์ แต่ต้องจดข้อมูล

ของเน็ตที่ใช้ไว้ด้วยนะฮะ เช่น user , pass , VCI & VPI ไว้ด้วย

foxmansk
3rd November 2011, 22:34
ลองเปลียนสายเลนแล้ว reset แล้วก็เป็นเหมือนเดิม

OmOMaNz
3rd November 2011, 22:52
Network Connections เข้าไปดูคับว่ามันล็อคอยู่รึป่าว

actionstk
3rd November 2011, 23:34
ลองเปลียนสายเลนแล้ว reset แล้วก็เป็นเหมือนเดิม

ข้อ 3 ล่ะคับทำยัง ถ้าขึ้นแบบที่คุณว่ามา มันจะมี รูปเครื่องหมายตกใจ เหลืองๆใช่มิ ทำข้อ 3 ยัง

foxmansk
4th November 2011, 10:07
ข้อ 3 ล่ะคับทำยัง ถ้าขึ้นแบบที่คุณว่ามา มันจะมี รูปเครื่องหมายตกใจ เหลืองๆใช่มิ ทำข้อ 3 ยัง

กด reset แล้วครับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

oofza9976
4th November 2011, 11:32
ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้นะครับ ตัววินโดวอาจจะมีปัญหาลองลงใหม่ดู