PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรื่อง svchost.exe ค่ะ

NamJUBU
4th November 2011, 16:26

คือเมื่อก่อนมันไม่มีอ่ะค่ะ แต่พอใช้มาเรื่อยๆมันมีขึ้นมาเอง มันคืออะไรหรอคะ แล้วมันเกิดขึ้นได้ยังไงอ่ะคะ :confused:

ปล.เรื่องการกิน Ram , CPU ยังปกติค่ะ ไม่มีอะไรแปลกๆ เกินมา

ปล2. svchost เหมือนกันทุกตัวค่ะ ไม่มี Svchost , svChost , SVCHOST ค่ะ

CrYzTeX
4th November 2011, 16:34
เป็นคำสั่งพวกเอ่อ .sys เอ๊ะ เคยยกตัวอย่างไปแล้วนะ

มันจะทำหน้าที่เป็นตัวแปลง dll to exe ชื่อมันก็บอกอยู่ว่า host process for windows services

มันจะสั่งทำงานพวก

AudioEndpointBuilder หรือ ก็คือเสียงนั้นแหละ
Netman หรือ ตัว Network Connections ถ้าไปปิดมัน... Internet ก็หลุด
และ UxSmS เป็นตัว Windows Effect ถ้าปิดมันไป Aero Windows 7 จะหายไป

svchost.exe ห้ามมีตํ่ากว่า 4ตัว หรือสูงเกิน 20ตัว ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น...ถ้ามันมีน้อยกว่าหรือเยอะกว่า แสดงว่า Windows ผิดปกติ

NamJUBU
4th November 2011, 16:40
เป็นคำสั่งพวกเอ่อ .sys เอ๊ะ เคยยกตัวอย่างไปแล้วนะ

มันจะทำหน้าที่เป็นตัวแปลง dll to exe ชื่อมันก็บอกอยู่ว่า host process for windows services

มันจะสั่งทำงานพวก

AudioEndpointBuilder หรือ ก็คือเสียงนั้นแหละ
Netman หรือ ตัว Network Connections ถ้าไปปิดมัน... Internet ก็หลุด
และ UxSmS เป็นตัว Windows Effect ถ้าปิดมันไป Aero Windows 7 จะหายไป

svchost.exe ห้ามมีตํ่ากว่า 4ตัว หรือสูงเกิน 20ตัว ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น...ถ้ามันมีน้อยกว่าหรือเยอะกว่า แสดงว่า Windows ผิดปกติ

อ่อค่ะ ... อันนี้มี 14 ตัว ... ปกติใช่มั้ยอ่าคะ จะได้หายกังวล :)

CrYzTeX
4th November 2011, 16:51
ปกติมากๆเลย ถ้ามันมีมากเกินไปหรือน้อยเกินไป มันก็แปลกไปอีกแบบ

ปล.บางตัวก็ปิดได้นะ แต่ไม่แนะนำให้ลองปิด

NamJUBU
4th November 2011, 16:58
ปกติมากๆเลย ถ้ามันมีมากเกินไปหรือน้อยเกินไป มันก็แปลกไปอีกแบบ

ปล.บางตัวก็ปิดได้นะ แต่ไม่แนะนำให้ลองปิด

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ :)

CrYzTeX
4th November 2011, 17:09
สงสัยอะไร..คลิกขวาแล้วเลือก Go To Service(s) ได้เลย มันจะบอกเฉพาะ User Name SYSTEM

chikuva
4th November 2011, 20:32
เข้ามาแอบอ่านแบบเนียนๆ

PurlkuzZ
8th November 2011, 10:15
ทำไมของผมมันไม่มีเลยละฮะ TT

CrYzTeX
8th November 2011, 10:20
มันต้องมีทุกคนทุก OS Windows ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่ Windows

อย่าบอกว่าไม่มี่เชียว แล้วที่เอ็งได้ยินเสียง+ฟังเพลงในคอมมันมาจากไหน ....

แล้วจะขุดขึ้นมาหาหอยอะไรอีก อ่านเฉยๆก็ได้

Pinchot
8th November 2011, 10:33
ของผมไม่มีนะ svchost.exe ใช้ Windows 7

Rukawa
8th November 2011, 10:58
ปรกติดี ผมเยอะกว่านี้อีก

eyazawa2456
8th November 2011, 11:05
ผมไม่มีสักตัวอะ 7 64bit

USED_JKG
9th November 2011, 13:55
วาว 11ตัว

บางกรณีก็โดนวัยรัสนะตัวนี้อะ สร้างชื่อมาสะเหมือนเลย หรือของจริงก็ไม่รุเคยอ่านผ่านๆมา แต่ไม่เคยโดนเองหรอกนะ

CrYzTeX
9th November 2011, 14:01
ไวรัสมันจะทำงานโดยใช้ user ซึ่งดูโคตรง่าย และชื่อมันจะแปลกๆ ของจริงต้องตัวเล็กทั้งหมด และ สั่งการโดย system และ.... title มันต้องเป็น host process for windows services