PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หินไอกา หินลึกลับ 15,000 ชิ้น !!! (ลึกลับอีกแล้ว ^^)

folk20310
4th November 2011, 19:23

หินไอกา ... หินลึกลับที่ถูกพบโดย ชาวนาธรรมดาคนหนึ่ง...

ไอกา เป็นชื่อ ทะเลทรายแห่งหนึ่งในเปรู (ไม่แห่งหนึ่งหรอก...มันมีที่เดียว :sweat) จนเมื่อ 50 ปีก่อนเกิดภัยขนาดใหญ่ที่นั้นจนหินพวกนี้โผล่ขึ้นมา... จนมีชาวนาคนหนึ่ง(ไม่รู้ชื่อ) เป็นคนเปรูที่อาศัยอยู่
ในบริเวณนั้นได้เห็นว่ามันประหลาดดีจึงเก็บนำมาประดับบ้านอยู่พักหนึ่ง จนชาวนาคนนั้นพบว่ามันมีถึง 15,000 ชิ้นแถมมีลายที่สวยงามอีกด้วย จึงเก็บมันแล้วก็นำไปเป็นของฝากให้คนอื่น แต่เรื่องบังเอิญ
ก็เกิดขึ้นเมื่อ คนที่รับของฝากเขาคือนักวิทยาศาสตร์และนักโบราณคดี (:sweat บังเอิญสุดๆเลย) พอเขาดูหินนี้ก็ตกใจและเรียกเพื่อนๆนักโบราณมาหาคำตอบด้วย..ทั้งนี้ยังขอให้ชาวนาเอาหินทั้งหมด
ที่ชาวนาเจอมาแลกกับเงิน ชาวนาก็หายไป 1 วันพร้อมกลับมากับหินทั้งหมด 15,000 ชิ้น ด้วย !!! นักโบราณคดีก็ต้องตกใจเข้าไปอีก....

ทำไมถึงต้องตกใจงั้นหรือ ? ก็เพราะบนหินมีรูปลึกลับมากมาย ทั้งรูปคนอยู่กับไดโนเสาร์ O_0 !!! รูปปลาที่สูญพันธ์ไปแล้ว รูปการผ่าตัด รูปกิจกรรมและพีธีกรรมประหลาด มากมายในหินไอกาพวกนั้น
แต่เมื่อข่าวของนักโบราณคดีคนนี้กระจายออกไปทันใด ชาวนาก็กลับต้องรีบเดินทางไปสำนักข่าวและบอกว่าเขาเป็นคนทำหินพวกนี้เองมันไม่มีใครอื่นทำหรอก !

แต่ดูเมื่อคำโกหกจะโกหกไม่ขึ้นเพราะ คุณลองคิดดู หินหมื่นห้าพันกว่าชิ้นนี้น่ะ จะแกะสลักเองหรอ ชาวนาที่ไม่มีฝีมือ ไม่ได้เรียนหนังสือ วันๆทำไร่นา ทุกวันจะมีเวลาว่างขนาดแกะหิน 15,000 เลยหรอ !
แต่ทำไมเขาต้องโกหกเพราะหลังจากที่ ข่าวนี้กระจายออกไป คนจำนวนมหาศาลแห่กันมายังพื้นที่ของเขาและขุดที่นาของเขาจนเสียหายหลายไร่ ไม่เพียงเท่านี้กฏหมายของที่นั้นแต่เก็บของโบราณไว้
ในบ้านหรือครอบครองมันอยู่ จะโดนกฏหมายขั้นสูงสุดเลยด้วยล่ะ นั้นคือเหตุผลให้เขาโกหก ไม่มีใครแกะสลักมันได้ 15,000 ด้วยคนๆเดียวหรอกในเวลาสั้นๆอีกด้วย

เชื่อว่าหินไอกา เป็นฝีมือการทำของชาว เปรูโบราณหรือ ชาว นาสกาเผ่าเดียวที่วาด เขตเส้นนาสกาอีกด้วย... ในนั้นไม่เพียงจะวาดชีวิตประจำวันของพวกเขา ยังวาดถึงดาวลึกลับมากมาย ไดโนเสาร์
การผ่าตัด สมองหัวใจ ร่างกาย และการปลูกถ่ายอวัยวะตามร่างกายอีกด้วย

คุณว่าแปลกไหม เส้นทางเดินทางไปดาวนู้นนี้ พวกเขารู้ได้ไง ไดโนเสาร์อีกล่ะ มีหลักฐานว่าไดโนเสาร์ตายไปก่อนมนุษย์จะเกิดขึ้นมานิแล้วพวกเขารู้จักพวกไดโนเสาร์ได้ไงกัน
และที่แปลกอีกคือ การปลูกถ่ายอวัยวะนี้น่ะ มนุษย์พึ่งรู้วิธีปลูกถ่ายไม่กี่ศตวรรษนี้เอง ....

สังเกตดีๆ รูปบางรูปในหินนี้ตรงกับภาพที่ นาสกาอีกด้วย...

รู้จักกันใช่ไหมครับเส้นนาสกา...ที่ต้องมองจากบนฟ้าเท่านั้นถึงจะเห็นแล้วใครวาดมันล่ะ มนุษย์ตัวเล็กๆหรอ วาดโดยไม่มีร่อยต่อกันนี้น่ะ มนุษย์ยุคนี้ยังวาดไม่ได้เลยล่ะ !!!

ทุกอย่างบนโลกเราแปลกเนอะว่าไหม ^^ จะว่าเอเลี่ยนอีกงั้นหรอ..... มันก็เป็นไปได้..ไม่ก็ใช่เลยล่ะ บางอย่างคำตอบมันรอเราอยู่ ^^

เครดิต Quiz ! ครับผม ^^ ขอบคุณที่อ่านครับผม วันนี้พิพม์มา 3 กระทู้ติดกันต้องขอบคุณคนที่เข้ามาอ่านมากๆด้วยน่ะครับผม...

gsuhplyf
4th November 2011, 19:29
ผมว่าฟอรัม Main ใกล้จะเป็น ฟอรัมเรื่องลึกลับซะแล้ว 555+
แต่ก็ครับ ผมก็ยิงติดตามอ่น ชอบจริงๆเรื่องแบบนี้และขอบอก
ยาวแค่ไหนผมอ่านจบทุกเรื่อง ยกเว้นจากเรื่องที่เคยอ่านมาแล้วครับ

ขอตัวอ่านแป๊ปถ้างั้น ยังไม่อ่านเลยมาจองที่ก่อน

เย๊ยยยย = ='' ทำไมมันมีแต่รูปผสมพันธุ์ 555

รู้อย่างเดียว ไอนักโบราณคดี มันหมดตรูดแหง๋มๆ 555+ เจอเข้าไปหมื่นห้าา ถึงกับกุบขมับแล้วร้อง โอ้บายก็อต เลยทีเดียว

------------------------------------------------

= ='' โอเห็นแล้วอยากไปวาดมั่งแฮะจะได้ดังๆมั่ง lol
ฮ่าๆ ลองดูครับ ผมเห็นพวกต่างประเทศเล่นๆกันอยู่นะครับ หลายวิธี ทั้งวาด ทั้งตัดหญ้า
หรือขุดเป็นช่องทางน้ำครับ คงจะได้แรงบัลดาลใจมาจาก นาสก้า นี่แหละครับ

อ่อ มันสามารถส่องจาก google Earth ได้นะ แต่ผมไม่รู้ตำแหน่ง
ถ้าอยากเห็นที่เค้าทำกันเอง ก็หาคำให้ได้ก่อนว่าเค้าเรียกว่าอะไร
555+ แล้วก็ไปเซิทดูพิกัดได้ครับ เหมือนผมเคยดูเมื่อก่อน สวยดีเหมือนกัน

folk20310
4th November 2011, 19:31
ผมว่าฟอรัม Main ใกล้จะเป็น ฟอรัมเรื่องลึกลับซะแล้ว 555+
แต่ก็ครับ ผมก็ยิงติดตามอ่น ชอบจริงๆเรื่องแบบนี้และขอบอก
ยาวแค่ไหนผมอ่านจบทุกเรื่อง ยกเว้นจากเรื่องที่เคยอ่านมาแล้วครับ

ขอตัวอ่านแป๊ปถ้างั้น ยังไม่อ่านเลยมาจองที่ก่อน

ขอบคุณคุณมากๆน่ะครับ ....

wasdyuki2540
4th November 2011, 19:33
ความรู้ๆ +1 ครับ

RES_PAUL
4th November 2011, 19:34
= ='' โอเห็นแล้วอยากไปวาดมั่งแฮะจะได้ดังๆมั่ง lol

Zidane
4th November 2011, 19:35
ชอบเหมือนกัน หามาอีกนะครับ

dantezeedza
4th November 2011, 19:35
ใครเป็นคนวาด ??

folk20310
4th November 2011, 19:41
ใครเป็นคนวาด ??

อันนี้ก็ยังไม่มีใครรู้ครับผม เชื่อเขาเลยพวก นาสกาบอกเทพเขาวาดเพื่อเป็นเป็นตำแหน่งอะไรนี้ล่ะที่ผมจำได้น่ะ... และใครล่ะเทพ -*- 55+

ART ABN
4th November 2011, 19:52
เหลือเชื่อ!!~ :eek:

acer321
4th November 2011, 20:03
คนโบราณเขาเขียนไว้แม้กระทั้งหิน = =

popza01
4th November 2011, 20:11
ช่างน่าสงสัยยิ่งนัก

จัดมาเยอะๆชอบนักไอ้เรื่องลึกลับเนี่ย

clubzaxxx
4th November 2011, 21:21
คำตอบของหิน อยู่ใน ยูกิโอ5DS Season 2

KnocKingMasterM
4th November 2011, 22:48
ตามความคิดผมนะ ผมว่ามนุษย์ในอนาคต อาจค้นพบ ช่องว่างของ"เวลา" และใช้เครื่อง Timemachine ย้อนเวลาไปตามช่องว่างเหล่านั้นไปสร้างอารยธรรมใหม่ โดยใช้ความรู้ที่มาจากอนาคตที่เขามี (เหมือนในหนัง555)

opal160
4th November 2011, 22:55
รู้แต่ว่า

ไอคุณชาวนาสกาครับ ****วาดสวยจริงๆอ่ะ
วาดตรงก็ตรงเป๊ะ ****ไปเรียนกับแวนโก๊ะมาเรอะ

Major_Seventh
4th November 2011, 23:00
ผมแอบไปเขียนเองครับ

ARiSKY
4th November 2011, 23:05
ใครคือ Quiz ?

bigspy77
4th November 2011, 23:09
ว้าว หินในอดีต สงสัยน่าจะเป็นหินของกรีกเพราะสมัยก่อน กรีกเฟื่องฟูวัฒนธรรมเป็นอย่างมาก

hades051
4th November 2011, 23:26
ผมชอบเรื่องแปลกของโลกเหมือนกันคับ ชอบรูปนกยักกับเรียงหินเป็นรูปคนยังอ่ะเป็นหลุมเลย

folk20310
5th November 2011, 02:04
ว้าว หินในอดีต สงสัยน่าจะเป็นหินของกรีกเพราะสมัยก่อน กรีกเฟื่องฟูวัฒนธรรมเป็นอย่างมาก

กรีกหรอครับ !!! คือว่ามันอยู่กันคนละซีกโลกอ่ะครับผม เปรูอเมริกาใต้ กรีกยุโรป หรือคุณกำลังบอกว่ากรีกเดินทางมาหรอครับ หรือผมคิดลึกไป 555+ ^^

bigspy77
9th November 2011, 21:57
กรีกหรอครับ!!! คือว่ามันอยู่กันคนละซีกโลกอ่ะครับผม เปรูอเมริกาใต้ กรีกยุโรป หรือคุณกำลังบอกว่ากรีกเดินทางมาหรอครับ หรือผมคิดลึกไป 555+ ^^

เอ้าขอโทษครับ มัวแต่ดูรูปแล้วไม่ได้อ่าน = = sorryจริงๆ = =