PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดเครื่องติด พัมลม CPUหมุน พัดลม CASE หมุน แต่หน้าจอไม่ติด

ninwatza
4th November 2011, 20:28
เปิดเครื่องติด พัมลม CPUหมุน พัดลม CASE หมุน แต่หน้าจอไม่ติด:sweat

คือ หน้าจอผมยังใช้ได้อยู่อ่ะครับ ไม่ได้เสีย

แต่ที่ผม งงคือ เป็นที่สาเหตุอะไร Mainboard หรือ VGA CARD ครับ ประกันผมยังอีก 2ปี ครับ :sweat

chikuva
4th November 2011, 20:33
เช็คแรมก่อนเลยครับ

ninwatza
4th November 2011, 20:37
เช็คแรมก่อนเลยครับ

เช็คแล้วครับ ลองเอา ออกแล้วครับ พอเปิดเครื่อง มันร้อง ตื้ดดด ตื้ดดด ครับ

(ไม่ได้ปั้มน่ะครับ แต่เดือดร้อนจริงๆ)

D1RT
4th November 2011, 20:39
หลังจากเช็คแรมแล้วถ้ายังไม่ติดก็ลองถอดการ์ดจอออกมาถูดูครับ...

ninwatza
4th November 2011, 20:49
ถอดแล้วครับ แต่ปัญหาตอนนี้ คือ ผมไปถอด System Panel Header ต่อไม่ถูกอ่ะครับTT

http://upic.me/show/16608382

แบบนี้อ่ะครับ ต่อยังไง แล้วGND หมายถึงอะไรครับ

boysakoa
4th November 2011, 20:50
ผมเคยเป็นครับ แรม กับ การ์ดจอ 2 อย่างนี้ครับ

CrYzTeX
4th November 2011, 20:52
มันไม่ boot bios - - มาแนวผิดๆ

D1RT
4th November 2011, 20:57
ถอดแล้วครับ แต่ปัญหาตอนนี้ คือ ผมไปถอด System Panel Header ต่อไม่ถูกอ่ะครับTT

แบบนี้อ่ะครับ ต่อยังไง แล้วGND หมายถึงอะไรครับ
รูปไม่ขึ้นนะครับ ลองดูที่เมนบอร์ดดีดีมันจะมีบอกอยู่ครับ แถวๆ System Panel Header ลองดูครับ เสียบให้ถูกก่อนแล้วค่อยมาสลับเอาทีหลัง...

CrYzTeX
4th November 2011, 20:59
หัด...ซะบ้าง

ninwatza
4th November 2011, 21:04
ตอนนี้ ผมถอด การ์ดจอออกมาแล้ว ใช้การ์ดจอ ออนบอดร์ แทน พอเปิดเครื่องแล้วเครื่องก็ไม่ติดครับ

แต่ แรมนี่สิครับ ผมไม่รู้ว่าเสียมั้ย เพราะว่า ไม่มีตัวไหนมาแทน DDR3 1333

อยากให้มั่นใจก่อนอ่ะครับ จะได้ซื้อใหม่

ส่วนSystem Panel Header ผมลองใส่ไปตามรูปแล้วครับ ตรงส่วน DUMMY ไม่ต้องไปยุ่งใช่ไหมครับ ตอนนี้ยังเปิดเครื่องไม่ติดอยู่

CrYzTeX
4th November 2011, 21:08
ถอดสาย 24-pin ออกมาสวด(เป่า)นิดหน่อย อย่าติดนํ้าไปด้วยหละ ช๊อตไม่รู้ด้วยนะ แล้งใส่กลับเข้าไปใหม่...

D1RT
4th November 2011, 21:10
หลังจากถอดแรมออกมาถูแล้วก็ลองสลับสล๊อตดูครับ ถ้าไม่ได้ก็ลองหาของคนรู้จักมาสลับดูก่อน ไม่ได้จริงๆก็เอาไปเคลมเลยครับ แรมเคลมไม่นาน...

ninwatza
4th November 2011, 21:12
ถอดสาย 24-pin ออกมาสวด(เป่า)นิดหน่อย อย่าติดนํ้าไปด้วยหละ ช๊อตไม่รู้ด้วยนะ แล้งใส่กลับเข้าไปใหม่...

ครับ แล้วอาการนี้ Mainboard เสียป่าวครับ ตอนแรกผมจะเอาไปเคลมแล้ว แต่มาคิดๆดู ไม่แน่ใจครับ

ผมก็เสียว โดนน้ำเหงื่อ ของผมนี้แหละครับ ฝุ่น เต็มเสียไปหมดแล้ว ตอนนี้ ฝุ่นหมดแล้วครับ

เห้อ อาการก่อนที่มันจะเป็นแบบนี้ คือ แสดงผลภาพผิดเพี้ยน แล้วก็แฮ๊งค์ไปเลยครับ

chikuva
4th November 2011, 21:16
ครับ แล้วอาการนี้ Mainboard เสียป่าวครับ ตอนแรกผมจะเอาไปเคลมแล้ว แต่มาคิดๆดู ไม่แน่ใจครับ

ผมก็เสียว โดนน้ำเหงื่อ ของผมนี้แหละครับ ฝุ่น เต็มเสียไปหมดแล้ว ตอนนี้ ฝุ่นหมดแล้วครับ

เห้อ อาการก่อนที่มันจะเป็นแบบนี้ คือ แสดงผลภาพผิดเพี้ยน แล้วก็แฮ๊งค์ไปเลยครับ
บอร์ดไม่น่าเสียครับเพราะตอนถอดแรมเครื่องมันยังร้องอยู่ psu ก็ไม่น่าจะเสียเพราะ ถ้าไฟไม่มาบอร์ดก็ไม่ร้องตอนที่ถอดแรม
เหลืออยุ่ 2 อย่างคือแรมกับการ์ดจอ ลองทำความสะอาดช่องเสียบดุด้วยครับ อีกอย่างแนะนำให้ถอด hdd dvd ออกให้หมด รอเปิดเครื่องได้ค่อยต่อครับ

sawasd
4th November 2011, 21:55
หลังจากถอดแรมออกมาถูแล้วก็ลองสลับสล๊อตดูครับ ถ้าไม่ได้ก็ลองหาของคนรู้จักมาสลับดูก่อน ไม่ได้จริงๆก็เอาไปเคลมเลยครับ แรมเคลมไม่นาน...

ถอดออกมาแล้ว ก็โยนลงเครื่องซักผ้าครับ ล้อเล่นนะครับอย่าซีเรียส 5555555:dance
ลองถอดออกมาแล้วก็ทำความสะอาดครับ
ใช้ยางลบถูตรงแถบ Vga และก็ Ram ด้วยครับ
ส่วนมากอาการแบบนี้ เป็นที่การ์ดจอมากกว่าครับ

ขอให้ทำได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ ขอให้หายด้วยเถอะ โอมเพี้ยง

CrYzTeX
4th November 2011, 21:58
ถูแรงไประวังทองเหลืองหลุด ก็ตัวใครตัวมันนะเว้ย

Nightaudit
5th November 2011, 00:19
ลองเคลียร์ ไบออส ดูซิครับเผื่อจะได้ ถอดแบตเตอร์รี่ไบออสออก ทิ้งไว้สักพักนึง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่หรือไม่ก็ลองจั๊มไบออสดู เปิดไม่ติดมีหลายกรณีครับบางทีอาจเป็นเพราะวินโดวส์ก็ได้ ไม่มีซีเรียสก็ลองลงวินโดวส์ใหม่ เพราะอาการนี้ผมเคยเป็นคือไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว ถอดอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ก็ยังไม่ได้ เลยตัดใจลงวินโดวส์ใหม่ก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่แนะนำให้ลองเคลียรืไบออสกับ จั๊มป์ไบออสดูก่อนเผื่อจะแก้ได้

popza01
5th November 2011, 00:25
ได้ไปทำอะไรกับCPUรึป่าวครับ

ของผมตอนนั้นทำขาCPUหักก็เป็นคล้ายแบบน้ำครับ

ยังไงก็ลองเช็คดูแล้วกันครับ

ninwatza
5th November 2011, 07:51
เย้!!! (เสร็จซักที)

ขอบคุณทุกๆท่านน่ะครับ ตามที่ บางท่านบอกให้ เอายางลบมาขัด ผมก็ ขัดจนแวว แล้วก็ ยังไม่ได้ แต่มาถึง ปัญหา System Panel Header

ผมลอง สลับ Reset sw กับ Power sw ดูบังเอิญติดแล้วครับ เย้ๆๆๆ

ครั้งนี้ แรม ไม่เสีย การ์ดจอไม่เสียครับ ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ววว ขอบพระคุณทุกท่านเลยน่ะครับ

ลองเคลียร์ ไบออส ดูซิครับเผื่อจะได้ ถอดแบตเตอร์รี่ไบออสออก ทิ้งไว้สักพักนึง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่หรือไม่ก็ลองจั๊มไบออสดู เปิดไม่ติดมีหลายกรณีครับบางทีอาจเป็นเพราะวินโดวส์ก็ได้ ไม่มีซีเรียสก็ลองลงวินโดวส์ใหม่ เพราะอาการนี้ผมเคยเป็นคือไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว ถอดอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ก็ยังไม่ได้ เลยตัดใจลงวินโดวส์ใหม่ก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่แนะนำให้ลองเคลียรืไบออสกับ จั๊มป์ไบออสดูก่อนเผื่อจะแก้ได้

ขอขอบคุณท่านนี้ด้วยครับ เพราะว่า ถ้าไม่เคลีย์ อาจจะไม่ติดเหมือนกันครับ ;)

tung134679
5th November 2011, 09:10
ดีใจด้วยครับ เย้เย้ ฮูเร่ฮูเร่

D1RT
5th November 2011, 09:18
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ...:dance