PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากสร้างเกม 3d ช่วยทีคับ

zuwaka
5th November 2011, 17:12
คือผู้รู้ทั้งหลายผมอยากสร้างเกม 3มิติ คับแต่ผมทำไม่เป็นผู้รู้ช่วยสอนช่วยชี้ทางสว่างให้ทีคับ
แนะนำผมหน่อย ผมอยากจะเปลี่ยนจากเด็กติดเกมมาเป็นเด็กสร้างเกมอ่ะคับ
ผู้รู้แนะนำทีคับ
ขอบคุณคับ
ขอเบอร์ ด้วยก็ดีคับเผื่อมีอะไรสงสัย:sweat

godji001
5th November 2011, 19:24
เกม 3Dขึ้นอยู่กับว่าจะสร้างแบบว่าละเอียดแค่ไหนครับ

หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมให้ไปดูใน หัวข้อ นี้ด้วยนะครับจะมีรายละเอียดบอกครับ

Utility Program of Game Maker (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22752)

ป.ล. โปรแกรมบางชนิดต้องการคุณสมบัติของการ์ดจอเพิ่มแสดงผลด้วยนะครับ อย่าง Unreal , Crytrek

zuwaka
6th November 2011, 09:50
ขอบคุณคับ
เด๋ว ผมมีอะไรงงเด๋วทักไปคับ

ratchana
13th November 2011, 23:16
เป็น c++ สิ

Alcatrazt6
21st November 2011, 10:22
อาจเริ่มต้นจากการปรับแต่งงเกมก่อน นะครับ 5555

1.ต้องเก่งภาษา c++ จริง ๆ เพราะเกมส่วน (ใหญ่) ใช้ภาษานี้ในการคอนโทลตัวเกมเป็นหลัก ๆ (อันที่จริงก็คล้าย ๆ ภาษาอังกฤษนั้นแหละ)
2.เป็นนักรื้อแฟ้ม รื้อแฟ้มดูว่าพอมี Map Editor หรือเปล่า ถ้ามีให้ลองศึกษาดูก่อน ว่าใช้งานอย่างไรแล้วค่อย พัฒนาฝีมือไปเรื่อย ๆ
3.ต้องทำเป็นทีม ส่วนใหญ่เอาตัวคนเดียวไปไม่รอด คุณต้องมีทีมด้วย อาจจะ 2 (น้อยไป) หรือ 5 คนก็ได้

3 ข้อนี้แค่เล็กน้อย นะครับ การร้างเกมส่วนใหญ่คุณต้องมีหัวศิลปะด้วย "เกม" ก็คล้าย ๆ จินตนาการ ถ้าเราจิตนาการออกมาอย่างไร ผลของมันก็จะออกมาตามที่เราคาดไว้
และขอให้พยายามต่อไปครับ

(ปล.ตอนนี้ผมดัดแปลงเกมส์เค้าเตอร์ ซีโร่อยู่ครับ ทำม๊อดเองคนเดียว แฮะ ๆ เหนื่อยเหมือนกัน)