PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรื่องเพื่อนครับ(ไปโพสผิดหมวด ไม่มีคนเข้ามาอ่านด้วยซ้ำ)

hiphoptoei
5th November 2011, 20:51
คือผมก็มีปัญหากับคำว่าเพื่อนครับ

คือผมกับเพื่อนเป็นเพื่อนกันตั้งแต่เด็กจนตอนนี้ก็บรรลุนิติภาวะกันแล้ว แล้วบ้านผมเปิด wifi ตอนแรกผมก็ให้รหัสไป และที่ผมโกรธมากผมถามเพื่อนว่าเมื่อไหร่จะต่อเน็ตวะ มันบอกเดียวต่อ
แต่เพื่อนไปซื้อโน๊ตบุ๊กมา ผมเห็นอึ้งเลย
หลังจากนั้นไม่นานญาติเค้าก็มาขอรหัสผมอีก ผมเห็นแก่เพื่อนจึงให้ไป จนมีวันนึง ผมเข้าไปเล่นเกม เข้าไม่ได้เลย เข้าไปใส่ id แล้วหลุด
ไปดูกล่องเน็ตมันกระพริบซะไม่เกรงใจเจ้าของเลย ไปดูเครื่องน้อง น้องไม่ได้เล่น ผมจึงตัดสินใจเปลียนรหัสใหม่หมดเลย
แล้วผมก็เล่าให้พ่อฟัง พ่อเลยบอกว่า พ่อมีเพื่อน ไม่เคยเอาเปรียบเพื่อน และเพื่อนก็ไม่เคยเอาเปรียบพ่อ ที่เหลือมิงเอาไปคิดเอาเองนะ พอพูดจบ
เพื่อนผมเดินมาหาที่บ้านถามว่าเปลียนรหัสหรอ ผมรนเลยเพราะผมรักเพื่อนคนนี้มาก ก็หลุดปากบอกไปหมดเลยว่ารหัสอะไร(=-=แล้วตูจะไปเปลี่ยนทำไม)
แต่มันจำไม่ได้เพราะรหัสครั้งนี้ยาวมาก พ่อผมก็เลยด่าผมอีกว่าเค้าไม่ได้มาขอบคุณเราหลอกเค้าจะหาว่าเราเป็นควาย(คือทางผู้ใหญ่บ้านเพื่อนกับบ้านผมไม่ถูกกัน)
ก่อนเพื่อนจะกลับมันนัดไปเล่นบอลตอน17.30ของวันนั้น พ่อผมไม่ให้ไปเพราะคิดว่าผมจะไปให้รหัสเพื่อนจึงบอกว่าจะกินข้าวแล้วผมบอกจะไปเตะบอล
พ่อบอกว่า พ่อกับเพื่อนจะเลือกใคร ผมก็เลยบอกว่าจะไปเตะบอล ผมก็ไปนั่งรอมันหน้าบ้าน เสียงเหมือนพ่อโมโห(ตอนกลับมาดูพ่อดึงสายเน็ตออก แต่ในใจผมคิดว่าทุบทิ้งไปละ)
นั่งรอจน 18.00 เพื่อนก็ไม่ออกมา ผมก็เลยกลับมาในบ้านพร้อมทั้งไม่ได้กินข้าวเย็นวันนั้น
จนถึงวันนี้ผมก็คิดว่าเพื่อนที่ผมรักคนนี้จะตัดเพื่อนกับผมไปแล้วเพระาเจอหน้ากัน มันไม่คุยกับผมเลย
และเมื่อกี้นี้มันได้มาทักผมเมื่อกี้ว่าไม่ไปเตะบอลมั้งวะ ผมอึ้งแล้วบอกว่างานเยอะวะ (ที่ผมไม่ไปเพราะไม่กล้าไปเจอหน้ามัน ทั้งที่ผมไม่ใช่คนผิด หรือว่าผิดต่อเพื่อนก็ไม่รุ)

ผมอยากจะถามเพื่อนๆว่าผมควรทำตัวยังไงดี คบต่อดีไหม พรุ้งนี้มีเตะบอลตอนเช้าผมควรไปดีไหม เพราะอยู่ทีมเดียวกัน
(เว็บ Joker เพื่อนผมคนนี้ ก็เข้ามาเล่นอยู่บ่อยๆ ใจก็ไม่อยากให้เห็นหลอก แต่ถ้าเห็นแล้วมีคำๆนึงที่อยากจะบอก มิงเป็นคนเดียวที่ไปหาแล้วไม่ต้องคุยกันสักคำก็มีความสุขแล้ว )

sirisuk008
5th November 2011, 21:06
อ่อ กรณีนี้ผมว่าเอาเปิดมาเปิดอกคุยกันเลยครับ บอกว่าเออแกเล่นเน็ตได้นะแต่ไม่ควรดึงเน็ต (โหลดต่างๆ) ส่วนทางเพื่อนและญาติของเขาก็น่าจะมีความคิดว่าเออ...เราใช้เน็ตคนอื่นอยู่ เกรงใจเจ้าของบ้างงง นั่งพูดกันแบบเปิดอกดีกว่าครับ ตกลงกันว่าถ้าแกจะเล่นก็เล่นเครื่องเดียวก่อนญาติยังไม่ต้องเล่นเพื่อจะไม่ให้ดึงเน็ตเราจนเกินไป อะไรแบบนี้อ่าครับ

เพราะเพื่อนกันมันจะมาเลิกคบกันด้วยเรื่องแค่นี้ผมว่ามันไม่ค่อยเข้าท่าอ่าแถมคุณคบมานานแล้วด้วย

ลองดูครับรวมความกล้าแล้วคุยกับเพื่อนตรงๆไปเลย

srika23
5th November 2011, 21:19
คุยกันซะให้เข้าใจครับ อย่างเรปบนบอกพูดตรงๆกันไปเลย เพื่อนไม่ได้คบกันแค่ 2 -3 วันแต่ คบกันไปจนวันตายนะครับ

hiphoptoei
5th November 2011, 21:20
ยิ่งสนิทมากเวลาทะเลาะกันยิ่งคุยกันยาก

พรุ้งนี้ผมจะลองไปเตะบอลดู ขอบคุณนะครับที่แนะนำ

แต่อยากไปเจอพรุ้งนี้แล้วไม่คุยเรื่องนี้กันอีก เพราะถ้ามันพูดปุ๊บผมก็เข้าทางเดิมคือให้รหัส :nea

kuroro13
5th November 2011, 21:26
แต่ผมคิดต่างนะครับเพื่อนไม่จำเป็นต้องที่จะพึ่งกันเสมอใจถ้าผมเจอเพื่อนแบบนี้ก็รับไม่ไหวอ่ะครับคบกับหมายังจะดีกว่าเพราะหมาไม่เบียดเบียนคนมันฟังภาษาคนไม่ออกแต่คนไม่มีความเกรงใจฟังภาษาคนไม่ออกอายหมานะครับเพื่อนคนเดียวไม่ทำให้เราทุกข์ไปทั้งชีวิตหรอกครับ คิดเอาเองนะครับว่าจะคบกับคนแบบนี้ต่อหรือจะไป

Spermz
5th November 2011, 22:41
ยิ่งสนิทมากเวลาทะเลาะกันยิ่งคุยกันยาก

พรุ้งนี้ผมจะลองไปเตะบอลดู ขอบคุณนะครับที่แนะนำ

แต่อยากไปเจอพรุ้งนี้แล้วไม่คุยเรื่องนี้กันอีก เพราะถ้ามันพูดปุ๊บผมก็เข้าทางเดิมคือให้รหัส :nea

Net Cut ช่วยท่านได้ครับ เอาไว้แก้ทางพวกชอบโหลด

แต่เผ็นดาบ 2 คมคือมีโปรแกรมป้องกัน 2 มันก็ตัดของเราได้เหมือนกันและ3 มันผิดกฏหมาย

Wifi ท่านเป็น Admin ทั้งที ไม่ก็จำกัดการจ่าย IP ไว้หน่อยหรอครับ

hiphoptoei
5th November 2011, 23:09
คือจำกัด ก็เหมือนไม่ให้

มันผิดตรงที่ผมให้ไปในครั้งแรกอะครับ แล้วดันมาคิดได้ พ่อผมบอกว่าถ้าคนมันเห็นใจ มาช่วยจ่ายเดือนละ 100 จะไม่ว่าเลย
พ่อผมก็โดนเหมือนกัน เป็นลุงของเพื่อนผม เป็นเพื่อนสนิทพ่อ หนีหนี้พ่อเลยให้อยู่ที่บ้านเช่าฟรี(แต่แม่ไม่ยอมคิดแค่เดือนละ 1000)
แล้วเหมือนจะปลักหลักอยู่ที่บ้านผมเลยอ่าคือ ต่อเติมบ้านเช่าเอง ทั้งๆที่บ้านแม่ตัวเอง(บ้านเพื่อนผม)อยู่ข้างๆ
จนพ่อผมออกอุบายว่าจะขายที่ เพื่อให้เขาหาที่ใหม่ (พ่อบอกว่าจะให้ไปบอกตรงๆทำไม่ได้ ก็เหมือนผมนั้นแหละจะให้ไปบอก จะตัดเน็ตละนะ)
จนมาวันนึงครอบครัวนั้นย้ายออกไปอยู่บ้านแม่เขา แล้วก็ตัดเพื่อนกับพ่อผมเป็นเพื่อนตายกันด้วยนะ(เขามีกัน5คนแต่อีก4คนเขาคุยด้วยไม่คุยกะพ่อผมคนเดียว)
พ่อผมเลยถามผมว่า นี้พ่อผิดหรอ พ่อยื่นมือไปช่วยเขา แล้วพอเราแบกรับไม่ไหว เราผิดหรอ

ก็เลยอยากรู้ว่าบ้านผมช่วยคนไม่ขึ้นหรือ บ้านนั้นเค้าไม่รู้จักพอ

Spermz
5th November 2011, 23:12
คือจำกัด ก็เหมือนไม่ให้

มันผิดตรงที่ผมให้ไปในครั้งแรกอะครับ แล้วดันมาคิดได้ พ่อผมบอกว่าถ้าคนมันเห็นใจ มาช่วยจ่ายเดือนละ 100 จะไม่ว่าเลย
พ่อผมก็โดนเหมือนกัน เป็นลุงของเพื่อนผม เป็นเพื่อนสนิทพ่อ หนีหนี้พ่อเลยให้อยู่ที่บ้านเช่าฟรี(แต่แม่ไม่ยอมคิดแค่เดือนละ 1000)
แล้วเหมือนจะปลักหลักอยู่ที่บ้านผมเลยอ่าคือ ต่อเติมบ้านเช่าเอง ทั้งๆที่บ้านแม่ตัวเอง(บ้านเพื่อนผม)อยู่ข้างๆ
จนพ่อผมออกอุบายว่าจะขายที่ เพื่อให้เขาหาที่ใหม่ (พ่อบอกว่าจะให้ไปบอกตรงๆทำไม่ได้ ก็เหมือนผมนั้นแหละจะให้ไปบอก จะตัดเน็ตละนะ)
จนมาวันนึงครอบครัวนั้นย้ายออกไปอยู่บ้านแม่เขา แล้วก็ตัดเพื่อนกับพ่อผมเป็นเพื่อนตายกันด้วยนะ(เขามีกัน5คนแต่อีก4คนเขาคุยด้วยไม่คุยกะพ่อผมคนเดียว)
พ่อผมเลยถามผมว่า นี้พ่อผิดหรอ พ่อยื่นมือไปช่วยเขา แล้วพอเราแบกรับไม่ไหว เราผิดหรอ

ก็เลยอยากรู้ว่าบ้านผมช่วยคนไม่ขึ้นหรือ บ้านนั้นเค้าไม่รู้จักพอ

คิดซะว่าเป็น "กรรมเก่า" ^^

Nbita
6th November 2011, 00:26
แล้วทำไมเพื่อน ไม่ไปติดเน็ตเอง 55555555555 ฮาวะ ดึงเน็ตไปใช้ แถมไม่ให้ก็งอล เหอะ

RiderSakuya
6th November 2011, 00:36
เมื่อตอนที่เราไม่ให้รหัสเขาไป เขาก็จะว่าเราเห็นแก่ตัว
เมื่อตอนที่เราให้รหัสเขาไป เราก็จะคิดว่าเขาเห็นแก่ตัว
ตัวเลือกรู้สึกจะมีแค่นี้ ลองชั่งดูอันไหนดีกว่ากัน

แต่อันที่จริง คนเห็นแก่ตัวแบบนี้จะคบไปทำไมเหรอ เรามีแต่เสียกับเสียอ่ะ
เลิกคบอาจเป็นอีกตัวเลือกหนึ่งน่ะนะ

hiphoptoei
6th November 2011, 00:46
ถ้าจะเอาเพื่อนไว้ ผมคงต้องตัดเน็ตบ้านผมใช่ไหม TT

rokeman
6th November 2011, 01:30
เป็นผมจะให้ใช้ แล้วบ่นกับมันว่า ช่วงนี้บ้านกุไม่ค่อยมีตังเลยว่ะ อาจจะยกเลิกเน็ตแล้วก็ได้ไม่มีตังจ่าย ถ้าเค้ายังเฉยก็ เลิกคบไปเหอะ

Spermz
6th November 2011, 01:42
ถ้าจะเอาเพื่อนไว้ ผมคงต้องตัดเน็ตบ้านผมใช่ไหม TT

ไม่ต้องเอาเพื่อไว้หรอกครับ

เป็นไปได้ ยังไงไม่ถูกกันอยู่แล้ว ตัดไปเลยก็ได้ครับ

เข้าใจว่ารักเพื่อน แต่บางทีก็ลองนั่งนึกดูว่า...เพื่อนที่รักนักหนามันรักเรารึเปล่า?...