PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยคิดหัวข้อ เรียงความชั้นสูงหน่อยครับ 13+

-Xros-
5th November 2011, 21:56
ช่วยผมคิดหน่อยครับ
ผมจะเอาประวัติรถฮาเลย์ครูก็ไม่ให้ ทั้งๆที่วิชานี้เขาให้ทำตามที่เราสนใจแท้
จะเอามหัศจรรย์ผัก5สี ก็ไม่ให้ ผมและจนปัญญาละครับ
เพื่อนๆช่วยผมคิดหัวข้อกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ:yes:yes

hoomhoom
5th November 2011, 22:02
"อาเบะ..ฝันร้ายของผู้ชาย" :sweat

gsuhplyf
5th November 2011, 22:07
บอกไปเลย อยากให้ผมทำอะไรบอกมา ....

ถ้าท่านตอบว่า ก็ทำสิ่งที่นายสนใจ

ก็ตอบไปว่า นี่แหละสิ่งที่ผมสนใจ

ถ้าท่านตอบว่า อันนี้ไม่ได้

ก็ตอบไปว่า แล้วจะให้กรูทำตามที่กรูสนใจทำไม ?

---------------------- ป้องกันการดราม่า -------------------------
ใครดราม่าใส่เปิดรูตู๊ดรอไว้เลย

--------------------------------------------------------------------
สมัยผมเรียน เขียนตามใจก็คือเขียนตามใจ อ.จะดูเนื้อหาสาระ แล้วก็ดูขั้นตอนการเขียน ย่อหน้าถูกต้องหรือไม่ คำนำถูกต้องหรือไม่
ประมาณนี้ ถ้าให้เขียนเรื่องที่ไม่ชอบ จะไปเขียนลื่นได้ไงจริงมั้ย ถ้าเขียนเรื่องที่ชอบ โม้ สามวัน สามคืน ก็ไม่จบหรอกครับ

diippyjas
5th November 2011, 22:09
ดายเจ็ดสีมณีเจ็ดแสง!!

ยอมรับเลยว่า วิชานีั้ยากจริงๆ ของที่ รร ผม ผมจับได้ รถไฟ ซะงั้น แต่เพื่อนผมได้ ก๋วยเตี๋ยว โฮ่ๆๆ

ลองทรงผมของคนไทย หรือ เครื่องแต่งกาย ของคนไทยก็ได้

เรียงความนี่ ต้องเขียนยาวพรืดๆๆ เลยนะ ของผมทั้งห้องส่งไปคล้ายๆเป็นรายงาน เล่มหนาๆ โดนสวดยับกันเลยทีเดียว

bionicle99
5th November 2011, 22:11
แล้วครูจะมห้ทำอะไรวะนะ เอาอันที่ถนัดๆสิจะได้ทำง่ายๆ:sweat หาเรื่องให้ได้ก่อนแล้วหาข้อมูลมันมาให้ครบแค่นั้นครับ แล้วจัดการเรียงจากใจ

hoomhoom
5th November 2011, 22:16
เขียนชุ่ยๆเละๆไปครับ(เอาให้ครูอ่านไม่ออก)
ครูจะถามว่า
ครู:เธอเขียนอะไรมา?
นาย:ความสนใจขงผมครับ
ครู:ความสนใจอะไร?
นาย:ความสนใจในการเขียนชุ่ยๆครับ!?

ChickenBomB
5th November 2011, 22:17
ความฝัน ลมๆ แร้งๆ ของ พวกที่ จะ ขับ ไล่ อาเบะ 555 :o

kan506506
5th November 2011, 22:18
เอาประวัติของ Assasin Ceep กำเนิด Ezio สิครับ:)

RES_PAUL
5th November 2011, 22:18
ลองปริ้นสกรีนหน้าคอมเม้น JKG นี้ไปให้อาจารย์อ่านดูสิแล้วอาจารย์จะอึ้ง

ให้เขียนตามความสนใจแล้วพอจะเขียนดันห้ามเอ๊ะมันยังไงอาจารย์สมัยนี้ = ='' (เขียนไปเลยเรื่อง "ตามความสนใจ")

momothedog
5th November 2011, 22:23
บอกอาจารย์ไปเลย [รุนแรงนิด]

ตกลงจะเอายังไงเนี่ย บอกให้ผมทำตามที่ชอบ

แล้วมาบอกไม่ได้ มันหมายความว่าไง

[เดี่ยวก็คงอึ้งไปเอง]

gsuhplyf
5th November 2011, 22:27
บอกอาจารย์ไปเลย [รุนแรงนิด]

ตกลงจะเอายังไงเนี่ย บอกให้ผมทำตามที่ชอบ

แล้วมาบอกไม่ได้ มันหมายความว่าไง

[เดี่ยวก็คงอึ้งไปเอง]

ไม่ดี ปลายปากกาอาจารย์น่ากลัวกว่าไม้เรียว 326 เท่า เมื่อเทียบกับอัตราความเร็วของไม้ที่กระทบตูด หรือ แปลงลบกระดานที่บรรลงตีลงให้ตรงเล็บ
รวมถึง ระยะทาง รอบสนามฟุตบอล 20 รอบ อีกทั้งการทำความสะอาดโรงเรียนอีกเจ็ดวัน

อย่าเสี่ยง อย่าเสี่ยง เราเตือนคุณแล้ว เราเตือนคุณแล้ว

AntiBody
5th November 2011, 22:48
พึ่งเรียนไปวัน พฤหัสที่แล้ว โดนเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้หาเรื่องใหม่อยู่เหมือนกัน T^T

Phenomenom555
5th November 2011, 22:55
อ่านของจขกท.แล้วพอเข้าใจหัวอกครับ เคยเจอมาคล้ายๆกัน บางทีเรื่องที่เราชอบมันไปขัดหูขัดตาครูนิดๆ:rtfm

(ถึงเค้าบอกให้เอาเรื่องที่เราชอบก็เถอะ) ถ้าให้ผมแนะนำเอาหัวข้อเรื่องที่ไม่เฉพาะเจาะจงมากเกินไป

เป็นเรื่องที่คนธรรมดารู้จักพอประมาณ (ฟังดูอาจจะเรื่องมากแต่ผมก็เจอมาคล้ายๆกันครับเลยใ้ช้วิธีนี้:sweat)

อย่างพวกเรื่องที่เกี่ยวข้องในชีิวิตประจำวันก็ได้ครับ

ปล.ผิดถูกยังไงก็ขออภัยนะคร้าบบ พอดีเคยเจอประสบการณ์แบบนี้มาเลยมาแนะนำบ้าง:victory

karnt111
5th November 2011, 23:05
เคยโดนแบบนี้หมั่นไส้เลยไม่ทำส่ง

-Xros-
6th November 2011, 08:48
ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ
ตกลงผมจะพาเพื่อนสัก10คนไปถามครู
เพราะเพื่อนๆก็โดนแบบเดียวกัน
คึือครูบอกว่า นี่ไม่ใช่รายงาน ต้องเอาที่มันน่าสนใจ และเราสนใจ ผมก็งง
แล้วรายงานคือข้อมูลล้วนๆ แต่ความเรียงต้องมาจัดเป็นภาษาของเราเอง
เพื่อนๆคนไหนมีตัวอย่างให้ผมบ้างไหมครับ
และที่สำคัญครูคนนี้มาสอน ม.4/3แค่ห้องผมห้องเดียว T^T ทำไมไม่ไปห้องอื่นว้าา

-Xros-
6th November 2011, 08:48
อ่านของจขกท.แล้วพอเข้าใจหัวอกครับ เคยเจอมาคล้ายๆกัน บางทีเรื่องที่เราชอบมันไปขัดหูขัดตาครูนิดๆ:rtfm

(ถึงเค้าบอกให้เอาเรื่องที่เราชอบก็เถอะ) ถ้าให้ผมแนะนำเอาหัวข้อเรื่องที่ไม่เฉพาะเจาะจงมากเกินไป

เป็นเรื่องที่คนธรรมดารู้จักพอประมาณ (ฟังดูอาจจะเรื่องมากแต่ผมก็เจอมาคล้ายๆกันครับเลยใ้ช้วิธีนี้:sweat)

อย่างพวกเรื่องที่เกี่ยวข้องในชีิวิตประจำวันก็ได้ครับ

ปล.ผิดถูกยังไงก็ขออภัยนะคร้าบบ พอดีเคยเจอประสบการณ์แบบนี้มาเลยมาแนะนำบ้าง:victory

เช่นเรื่องอะไรครับ ผมกำลังคิดออก เรื่องของน้ำ แบบนี้ได้ไหมครับ

Kingsora555
6th November 2011, 09:03
ของท่านครูกำหนดไว้กี่หน้าละ ของผม 20 หน้า(400 ตัวอักษร)
สมัยช่วงที่ผมเรียน ผมเรียกหัวข้อ "ความฝัน" (ตอนนั้นหนัง Inception กำลังมาเลยหยิบ) ตอนเเรกจาร์เขาก็ถามว่าเเน่ใจหรอ
ผมบอกว่า "จารครับผมทำได้ งานของผม ผมต้องทำให้ได้" เเค่นี้อาจารณ์ก็เงียบเเละให้ผมทำจนเสร็จเลย
เเต่ถ้าให้เเนะนำ ผมเเนะนำให้เอาเรื่องเกี่ยวกับ ประเทศ/สถานที่ท่องเที่ยว/สิ่งของเครื่องใช้ที่เจอในประจำวัน ดีกว่านะ

gsuhplyf
6th November 2011, 09:05
ใช่ เรื่องของน้ำ รวมทางการป้องกันน้ำ แบบนี้น่าจะได้ผมว่า
แต่หัวข้อมันค่อนข้างยาก แต่ถ้าหาตามอินเตอร์เน็ตน่าจะได้

หรือถ้าจะให้อาจารย์ผ่านแน่ๆ ก็เรียงความเรื่องในหลวง
แต่ต้องศึกษาพระราชกรณียกิจ ของพระองค์ ซึ่งมีเยอะมาก

แต่ผมเชื่อว่าถ้าเอาหัวข้อนี้น่าจะผ่านครับ

Kengi
6th November 2011, 09:09
ไม่ดี ปลายปากกาอาจารย์น่ากลัวกว่าไม้เรียว 326 เท่า เมื่อเทียบกับอัตราความเร็วของไม้ที่กระทบตูด หรือ แปลงลบกระดานที่บรรลงตีลงให้ตรงเล็บ
รวมถึง ระยะทาง รอบสนามฟุตบอล 20 รอบ อีกทั้งการทำความสะอาดโรงเรียนอีกเจ็ดวัน

อย่าเสี่ยง อย่าเสี่ยง เราเตือนคุณแล้ว เราเตือนคุณแล้ว

+1 เลยครับท่านคิดได้ไงเนี่ย

montreepot
6th November 2011, 09:24
จำไว้เลยนะครับ

ถ้าแบบนี้ ให้นึกว่า วันนี้อาจารย์เขาพูดอะไรในห้องเรียนมั้ง

ก่อนสั่งการบ้าน ยังไงเขาก็ต้องมียกตัวอย่างก่อนบ้าง หรือ ไม่ก็แนะนำอะไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะ

(เป็นไปไม่ได้ที่จะเดินมา ทื่อๆ แล้ว สั่งให้ทำรายงาน เกิดมาไม่เคยเจอจริงๆ)

อืม ถ้านึกอะไรไม่ออก ผมก็แนะนำ ไม่ต้องไปกลัวว่า คะแนน น้อย คะแนนเยอะ

ทำส่งไปเหอะครับ แนะนำให้เขียนเล่าถึงชีวิตประจำวัน และ มุมมองชีวิตของตนเองที่มีต่อประเทศ(แนะนำให้ มองในทางบวกนะ เรื่องลบๆ ก็ทรอด เข้านิดๆ)

ทำไปเลย ไม่ต้องกลัวว่าจะผิด ก็ถ้าอยู่ดีๆเขาสั่งโดยไม่แนะนำหรือยกตัวอย่าง เราก็ไม่รู้หลอก ว่าเขาให้ทำแบบไหน

เขาจะเรียกว่าสอนหรอ? อืม ทำส่งไปเลย...........

ป.ล.นักเรียนไทยทุกคนมัวแต่กลัวว่า อาจารย์จะด่าเวลาส่งงาน ........ มันก็เลยทำให้ ไม่กล้าที่จะทำผิด เลยต้องลอกเพื่อน เพื่อให้มันถูก

ถูกต้องไหม?

bossja
6th November 2011, 10:18
ทำไปก่อนเถอะครับ ยังไงผลออกมาก็ดีกว่าไม่ทำ
-ถ้ารู้ว่าอาจารย์ชอบเรื่องอะไร ก็ลองเขียนดูก็ได้ครับ

Major_Seventh
6th November 2011, 10:33
วิธีการเล่น facebook

gamepkt
6th November 2011, 12:48
ขอแนะนำ ครับ

http://4.bp.blogspot.com/_1Z5_frqW26w/S35B7R6qInI/AAAAAAAAKl4/Tw_CKfYOTMg/s400/Ijen-0305f8f-p.jpg

ลาวาสีคราม จากภูเขาไฟ Kawah-Ijen

ตอนผมทำ ผมก็ทำงาน ก็เสนออันนี้ละครับ

-Xros-
6th November 2011, 18:39
ขอแนะนำ ครับ

http://4.bp.blogspot.com/_1Z5_frqW26w/S35B7R6qInI/AAAAAAAAKl4/Tw_CKfYOTMg/s400/Ijen-0305f8f-p.jpg

ลาวาสีคราม จากภูเขาไฟ Kawah-Ijen

ตอนผมทำ ผมก็ทำงาน ก็เสนออันนี้ละครับ

ผมขอดูตัวอย่างคุณหน่อยสิครับ :giveheart
ขอบคุณครับ

jackpot12
6th November 2011, 21:58
ตัวเองเค้าติด 0 วิชานี้ง่า (ติดทั้งห้อง)

Hippogriff
6th November 2011, 22:27
บอกงั้นประวัติตัวละคร Marvel

soul_zoro
7th November 2011, 05:54
ผมว่าทำไปเลยอันที่คุณ ชอบ แล้วจานถามก้อว่าสิ่งที่ผมชอบคือ ที่จาน เกลียด ครับ http://upic.me/i/mb/3ca8b998.gif

manU__gig
7th November 2011, 06:04

อย่าเสี่ยง อย่าเสี่ยง เราเตือนคุณแล้ว เราเตือนคุณแล้ว ใข่ครับทุกอน่างของชีวิตคุณขึ้นอยู่กัปลายปากกานะครับ(เกรด3.33ความจริงแต่ครูคิดไอ***กวนTeEENเอาไป3.00พอ)

gamepkt
7th November 2011, 18:58
ผมขอดูตัวอย่างคุณหน่อยสิครับ :giveheart
ขอบคุณครับ

ลบไปแล้วครับท่าน รายงานผมแค่เอาไปเคลือบแล้วส่งเอง

-Xros-
7th November 2011, 19:19
ตกลงน่าจะเอาเรื่องภูเขาไฟครับ

darkperson50
4th October 2016, 17:56
ผมเข้าใจ จขกท. นะ
แต่ว่าอยากให้ จขกท. ลองไปอ่านนิยามและวิธีการเขียน เรียงความขั้นสูงอีกที
หรือไม่ก็หาอ่านตัวอย่างจากใน google

เรียงความขั้นสูงนี่เป็นวิชาใหม่ที่เข้ามาตอนผมอยู่ ม.ปลาย
ตอนแรกก็คิดว่าอะไรวะ วิชาอะไรเนี่ย แล้วมันต่างกับเรียงความธรรมดายังไง
ไปๆมาๆก็ต้องทำส่ง ซึ่งจากที่ผมเคยทำส่งมา หัวข้อที่เราจะเลือกเนี่ย ถึงแม้ครูจะบอกว่า เลือกตามใจชอบ
แต่ไม่ใช่ว่าจะสามารถเลือกได้ตามใจชอบทั้งหมดนะ ผมคิดว่า หัวข้อที่เลือกมันจะต้องมีการคิดวิเคราะห์เข้าไปด้วย
ไม่ใช่เหมือนรายงานหรือเรียงความทั่วๆไป รูปแบบมันจะต้องมีความคิดของเราผสม
แล้วก็วิพากย์วิจารณ์อย่างเหมาะสม 555+ ฟังดูงงใช่มั้ยครับ

เรื่องที่ผมทำตอน ม.ปลาย คือ เรื่อง การป้องกันไม่ให้รถจักรยานยนต์ถูกขโมย
ผมต้องหาข้อมูลเกี่ยวกับสถิติของรถจักรยานยนต์ที่หาย เอา clip จาก youtube มาวิเคราะห์สาเหตุ-แนวทางแก้ไข ป้องกัน
โดยมีข้อมูลที่น่าเชื่อถือรองรับ รู้สึกเหมือนตอนนั้น จะไปสอบถามข้อมูล จากสำนักงานตำรวจด้วย

ส่วนที่เพื่อนผมทำเท่าที่จำได้ก็มี เช่น ความรุนแรงของครอบครัวเมื่อลูกชายเป็นเพศที่สาม หรือ เด็กไทยติดเกมส์และมือถือ ประมาณนี้
หัวข้อที่ จขกท. พูดมา เอาจริงๆคือ มันไม่น่าสนใจแล้วมันไม่มีการคิดวิเคราะห์อะไรเลย
ไหนๆเราก็อยู่ เว็บบอร์ดเกมส์ ก็อาจจะเลือกหัวข้อเกี่ยวกับเกมส์ก็ได้ครับ เช่น เกมส์แท้และเกมส์เถื่อนกับค่าครองชีพของคนไทย อะไรแบบนี้

ป.ล. แนวทางการเขียนเรียงความขั้นสูงของ รร. ผมเป็นแบบนี้ครับ ดังนั้นอาจจะแตกต่างจาก รร. จขกท. ก็ได้

OUTbreaK!!!
4th October 2016, 18:41
ไปขุดกระทู้ 2011 (- * -