PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีเล่น บาสเก็ตบอลด่วนครับ (สำหรับคนพึ่งเรื่มเล่น)

duchyzaza
6th November 2011, 13:53
ขอวิธีเล่น หน่อย ครับ (เล่นไม่เป็นอยากเล่น ครับ สอนหน่อยสำหรับ คนเเลกเริ่ม )

สาเหตุมาจากเเฟน ผม - - เขาเล่นเป็นเเต่ผมเล่นไม่เป็น ชวนไปสนามกีฬา เล่นกัน เขาถามผม '' เล่นเป็นไหม'' ผมตอบ ''เล่นไม่เป็น'' - -

ขอวิธีเล่นบาสหน่อยนะครับ - - สำหรับคนเเรกๆเริ่มๆเลย เล่นไม่เป็น ขอบคุณครับ :)

rokeman
6th November 2011, 13:56
เอ่อ มันสอนผ่านคำพูดไม่ได้หรอกมั้งครับ ไม่ให้แฟนคุณสอนล่ะ

hackedsugus
6th November 2011, 13:57
ลองหาก่อนดิ เยอะแยะไป วิกิก็มี

d15329
6th November 2011, 13:58
เออ ให้เค้าสอนดิ จีบหญิงเป็นไหมเนี่ยย

tangferter
6th November 2011, 14:03
ray up ได้ก็ถือว่าพอได้แล้วคับ หรือฝึกเช็ดแป้นวันละ20ด้านละ10ก็ได้มั้งตอนแรกโค้ชก็ให้ผมฝึกงี้นะพอชู้ตเป็นท่าแล้วก็ลองลูกโทษมั้งRAY UP มั้งเดวมันจะคล่องเองหรืออยากพัฒนาฝีมือเร็ว ๆ ก็เล่นกับคนที่เล่นเก่งกว่าเราแล้วสัก1 เดือนฝีมือเราจะตามเขาทัน เชื่อดิ

duchyzaza
6th November 2011, 14:13
ขอเเค่ การส่ง-รับ ลูก การเลี้ยงบอลให้นานทีสุด เเล้วชู๊ตเเบบ ถูกวิธีหน่อยครับ - -
มือใหม่ๆ จริงๆ ไม่เคยได้เเตะลูกบาสเลย - - ครับ

mike0LPfc0
6th November 2011, 14:14
ray up ได้ก็ถือว่าพอได้แล้วคับ หรือฝึกเช็ดแป้นวันละ20ด้านละ10ก็ได้มั้งตอนแรกโค้ชก็ให้ผมฝึกงี้นะพอชู้ตเป็นท่าแล้วก็ลองลูกโทษมั้งRAY UP มั้งเดวมันจะคล่องเองหรืออยากพัฒนาฝีมือเร็ว ๆ ก็เล่นกับคนที่เล่นเก่งกว่าเราแล้วสัก1 เดือนฝีมือเราจะตามเขาทัน เชื่อดิ

เหมือนกัน แต่ของผม เสริม ชู้ต 100 ลูก(รวมคนทั้งทีมชู้ตอ่ะน่ะ)

ballpoi007
6th November 2011, 14:21
ลอง เดาะกับ พื้นสลับไปมา 500 ที่ ครับ เบสิค

จากนั้น ลองวิ่งเดาะ สลับไปมา ระหว่างมือ

หลังจากนั้นลองฝึกชูตดูครับ ถ้าไม่แม่นจริงๆ แนะนำ ชูตชิ้ง แป้นครับ มันลงง่าย

แล้วเวลาชูต ไม่ต้องทุ้ม ชูตสบัดข้อมือ แต่ถ้าไม่ถนัด ก็ตามใจเลย เพราะแล้วแต่บางคน บางกรณี

แล้วศึกษากติกาบาสด้วยครับ จัม วอค ไรงี้ หลังจากนั้น ก็ฝึกท่าบลาๆ ไข้วไป ไข้วมา

แค่นี้ละมังครับ พยายาม

dantezeedza
6th November 2011, 14:48
ลองฝึกจากคนที่เล่นบาสเป็นดูสิครับเพื่อเล่นได้

lanlanla
6th November 2011, 14:54
ฝึกกับคนอื่นง่ายสุด ตอนแรกผมก็เล่นไม่เป็น ตอนนี้เทพล่ะ

RES_PAUL
6th November 2011, 15:00
ขอเเค่ การส่ง-รับ ลูก การเลี้ยงบอลให้นานทีสุด เเล้วชู๊ตเเบบ ถูกวิธีหน่อยครับ - -
มือใหม่ๆ จริงๆ ไม่เคยได้เเตะลูกบาสเลย - - ครับ

ฝึกกับแฟนเลยครับจะได้รักกันมากขึ้น lol (จขกท.ดีเนอะมีแฟนเล่นบาสด้วยแฟนผมไม่ชอบเล่นเลยไม่รู้จะเล่นกับใคร)

tomynaja
6th November 2011, 15:01
ลองเอาวิธีพวกนี้ไปใช้ดูครับ

1. เอาลูกบาสเดาะกับกำแพงดูครับ เดาะไปเรื่อยๆ ไล่ความเร็วขึ้นมา ให้มันไวสุดๆ แรกๆอาจทำไม่ได้นะครับ ต้องฝึกไปเรื่อยๆ
2. ยอตัวลง ๆ แล้วเดาะบาสให้ไปข้างหน้า สลับ ดึงกลับมาข้างหลัง อยู่กับที่นะ

karnt111
6th November 2011, 15:21
ให้แฟนบอกกฏิกาหลักๆให้ฟัง แล้วก็เล่นๆไปเดี้ยวก็เป็นละ

peak5306
6th November 2011, 15:31
จะเอาแบบไหนล่ะ ขึ้นอยู่กับตัวเราเองด้วยว่าจะเล่นแบบไหน

G C F หรือ SF FG PF CG เยอะแยะครับ เพราะการฝึกมันจะต่างกัน

ไอ้ที่เลี้ยงเดาะ 500 รอบกว่าๆ หรือ ชู๊ตเคาะแป้น ไม่มีประโยชน์

ไปวิ่ง ให้ได้ 20 รอบ ต่อวันแบบผมก่อนดีกว่า แล้วค่อยมาฝึก ชู้ต เพราะถ้าเหนื่อยมาก เราจะล่นทำอะไรไม่ถูก

บาสเป็นเกมที่วิ่งให้นานที่สุด แนะนำให้ฟิตร่างกายก่อน แรกๆสำหรับคนเล่นใหม่ๆ

1.แต่งกายให้เหมาะสมก่อน

2.วอมร่างกายทุกครั้งก่อนเล่น เดี๋ยวจะมีปัญหาตามมา

3.ให้ฝึกชู้ตรอบหัวกโหลก (ถ้าไม่รู้ถามแฟนคุณเอาครับ) 50 ลูกต่อวัน ไม่ลง นับ 1 ใหม่ หรือจะให้ ติดลบ ก็ได้

4.การเลี้ยงบอล เลี้ยงให้เลี้ยงบอลด้านข้าง อย่าเลี้ยงด้านหน้า (อันนี้เบื้องต้น เพราะผมมั่นใจว่ายังไงคุณก็เลี้ยงบอลผ่านไม่ได้หรอก ครองบอลไว้เพื่อที่จะส่งดีกว่า)

5.การส่ง ถ้าเพื่อนอยู่ไกลให้ส่งสูงๆ อย่าส่งข้ามโซน และแนะนำให้ส่งบอลในระดับอก ด้วย 2 มือ (ไม่เข้าใจถามแฟนคุณครับ :] ) ถ้าเราได้บอลด้านในแฟนหาทางชู้ตไม่ได้หรือจะส่งเพื่อน ให้ส่ง เดาะพื้นไปครับ

อย่าส่งผ่านโดยตรง มันโดนตัดง่าย

6.หาช่องทางชู้ต ส่งไปเร้ยๆไม่ต้องรีบ วิ่งไป มาให้เรามองดูอยู่ใน มุม 3 เหลี่ยม มันจะส่งกันง่ายครับ

7.วิธีเลย์อัพ พอเราจับลูกปุ้บ นับในใจ ตามจังหวะขาที่ก้าว 1 2 เลย์อัพ ก้าว 2 ครั้ง ห้ามมีครั้งที่ 3 พอถึง 2 ปุ้บ กระโดด ไปวางลูกเลย (ผมไม่แนะนำสำหรับคนเล่นใหม่ๆแต่ก็ ถ้าก็มันมีช่องว่างก็เข้าไปเลย์เลย เน้นนะครับว่างจริงๆถึงจะให้เลย์)

*** อันนี้สำหรับเบื้องต้น คนเล่นใหม่ ***

ถ้าชู้ตต่างๆไม่ต้องเป็นห่วงครับ เล่นให้เป็นก่อนแล้ว อย่างอื่นจะตามมาเอง

poomzayo98
6th November 2011, 15:33
เดินเคาะบาสไป หาช่องใหดี เเล้วชูต ง่ายมั้ยละ :music

Dark_Koc
6th November 2011, 15:35
หาดูใน Youtube สิครับ คนดังๆสอนผ่านคลิปเต็มเลย

duchyzaza
6th November 2011, 18:06
วันนี้ไปเล่น ที่สนามกีฬา - - ผมเล่น เธอเเค่ให้โยน บอลไปบอล เเล้ว กระโดด ดู เรื่อย เดาะเรื่อย เเล้วเร่งความเร็ว - -

เธอบอก ชู๊ตได้ให้หอม เเก้ม *-* :)

การ Rebound คืออะไรครับ ?

RES_PAUL
6th November 2011, 18:10
วันนี้ไปเล่น ที่สนามกีฬา - - ผมเล่น เธอเเค่ให้โยน บอลไปบอล เเล้ว กระโดด ดู เรื่อย เดาะเรื่อย เเล้วเร่งความเร็ว - -

เธอบอก ชู๊ตได้ให้หอม เเก้ม *-* :)

เอื๊อกอิจฉา จขกท. *** ผมนี่แค่จับมือก็จะโดนกระโดดถีบล่ะ = =''

Bytes
6th November 2011, 19:41
Rebound ก็คือการเก็บลูกที่ชู้ตพลาด พูดแบบนี้จะถูกมั้ยเนี่ย -3-
ผมก็เล่นบาสไม่ค่อยเก่งซะด้วย สำหรับผมถ้ายังเล่นไม่เก่ง
ฝึกเดาะบอลก่อนดีกว่าครับ เดาะลูกด่านข้างตามข้างบนไว้กันคนอื่นมาแย่ง
แล้วก็ให้ชูแขนที่ไม่ได้ชู้ตกันไว้ อธิบายอย่างนี้เข้าใจยากอะ -0-
และที่ผมคิดคือถ้าเดาะบอลคล่องอะไรๆก็ดีขึ้นเองแหละ :D

peak5306
6th November 2011, 19:46

การ Rebound คืออะไรครับ ?

Rebound คือการกระโดดเก็บลูกจากกลางอากาศครับ

VoicesZ
6th November 2011, 19:48
เลี้ยงลูกหลบสิ่งกีดขวางให้คล่อง แล้วก็ฝึกยิงประตูครับ

RocKST4RJaMes
6th November 2011, 21:02
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=10861
^
^
มีอะไรถามในบอร์ด คนรักบาส ได้ครับ :D

teeza7894
6th November 2011, 21:11
1.เลี้ยงบาสโดยการวิ่ง เลี้ยงสองมือ หรือ มือเดียวให้คล่อง - (สำคัญที่สุด)
2.ส่งบาส - ส่งกระเด้งกับพื้น และ ส่งในระดับอก
3.ชู้ตบาส - เล็งขอบหลังจะสับๆๆๆเลย

ถ้าเล่น 3 อย่างนี้ได้ก็ผ่านคับ Basic พื้นฐาน หลังจากนั้นก็ขยายไปเป็น รีบาวน์ ระดับสูง
อย่าลืมกินนมด้วยเพื่อทำให้กระดูกแข็งแรง 555+
ผมใช้วิธีนี้ในการฝึก BY : teeza7894

duchyzaza
7th November 2011, 20:58
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=10861
^
^
มีอะไรถามในบอร์ด คนรักบาส ได้ครับ :D

ขอบคุณครับ ผม :)