PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องเลี้ยงสัตว์ภาค Back to Nature ครับ

nuttygot
7th November 2011, 00:47
ขอถามคำถามภาค Back to Nature นะครับครับ

1.หมา และม้า ถ้าเอาไว้นอกบ้าน/คอก จะหัวใจขึ้นเร็วกว่าเก็บไว้ในบ้าน หรือในคอกมั้ยครับ
(ปกติผมเก็บหมาไว้ในบ้านของเราเลย และเก็บม้าไว้ในคอกตลอด)

2.ลูกบอลของหมาต้องโยนบ่อยแค่ไหนครับ และมีผลต่อการแข่งมั้ย หรืออยู่ที่หัวใจ

3.ถ้าเราเอาไก่ออกมานอกเล้า ไม่ต้องให้อาหารมันก็ยังคงมีไข่ให้เราเก็บใช่มั้ยครับ แล้วต้องเอากลับไปเก็บไว้ในเล้าตอนกี่โมงครับ

4.วัวและแกะ ถ้าเอาออกมา เราต้องปลูกหญ้าทิ้งไว้ให้มันกินรึเปล่าครับ ถึงจะไม่ต้องให้อาหารในคอกอีก หรือว่ายังไงก็ต้องให้อาหารในคอกอะครับ

5.ในฤดูหนาว หมา/ม้า/ไก่/วัว/แกะ สามารถนำออกมาปล่อยไว้กลางแจ้งในฟาร์มเราได้มั้ยครับ (ถ้าไม่มีหิมะหรือพายุ)

ขอบคุณครับผม :)

kuroro13
7th November 2011, 11:21
1.หมา และม้า ถ้าเอาไว้นอกบ้าน/คอก จะหัวใจขึ้นเร็วกว่าเก็บไว้ในบ้าน หรือในคอกมั้ยครับ
(ปกติผมเก็บหมาไว้ในบ้านของเราเลย และเก็บม้าไว้ในคอกตลอด)
หมาพามันออกมาวิ่งเล่นข้างนอกก็ได้พอฝนตกหรือพายุจะเข้าให้นำเข้ามาเพราะหัวใจจะลดหากไม่นำเข้า ส่วนม้าพามันวิ่งเล่นข้างนอกบ้างก็ดีครับแต่ก็ไม่จำเป็นขัดตัวมันบ่อยๆไม่ค่อยจำเป็นถ้านำออกมาเพราะเรียกเข้ายากนิดหน่อย

2.ลูกบอลของหมาต้องโยนบ่อยแค่ไหนครับ และมีผลต่อการแข่งมั้ย หรืออยู่ที่หัวใจ
อยู่ที่หัวใจด้วยนะครับเท่าที่จำได้โยนครั้งสองครั้งก็พอแต่โยนทุกวันนะ

3.ถ้าเราเอาไก่ออกมานอกเล้า ไม่ต้องให้อาหารมันก็ยังคงมีไข่ให้เราเก็บใช่มั้ยครับ แล้วต้องเอากลับไปเก็บไว้ในเล้าตอนกี่โมงครับ
เย็นๆก็เอาเข้าเล้านะครับผมไม่เคยเอาออกมาเลยถ้าเอาออกมาปไม่ต้องให้อาหารส่วนไข่นี่ผมไม่รู้ว่ามันมีให้เวลาเอาไว้ข้างนอกหรือเปล่านะ

4.วัวและแกะ ถ้าเอาออกมา เราต้องปลูกหญ้าทิ้งไว้ให้มันกินรึเปล่าครับ ถึงจะไม่ต้องให้อาหารในคอกอีก หรือว่ายังไงก็ต้องให้อาหารในคอกอะครับ
อันนี้ปลูกหญ้าไว้ให้มันกินครับ

5.ในฤดูหนาว หมา/ม้า/ไก่/วัว/แกะ สามารถนำออกมาปล่อยไว้กลางแจ้งในฟาร์มเราได้มั้ยครับ (ถ้าไม่มีหิมะหรือพายุ)
เอาไว้ในเล้าดีกว่าครับไม่น่าเชื่อถืออากาศ มันหนาวไม่ควรนำสัตว์ออกมา

basz17
7th November 2011, 11:33
แบบของผมนะไม่ใช้ไม่ว่ากัน

1.ของผมจะทำล้อมรั้วไว้เลยอ่ะครับ(เอาหญ้ามาปลูกไว้นะ ต้องเซ็กสภาพอากาศด้วยนะอย่าให้มันโดนฝน ไม่งั้นหัวใจลดนะครับ)

2.อยู่ที่หัวใจนั้นล่ะครับ โยนวันล่ะครั้งก็พอครับ หัวใจ7-8 ดวงก็ วิ่งตามตูดแล้วครับ อิอิ

3.ไก่มันกินหญ้าด้วยมั้งไม่แน่ใจ ผมไม่เคยเอาออกมาเลย หัวใจมันก็เต็ม10ตลอดนะอยู่ข้างในไม่เป็นเป็นโรค(ถ้าพายุมาก็แย่นะ2วันคิด555+) ตีก็แชมป์นะ

4.ไม่ต้องแล้วให้เพิ่มครับมันจะถือว่ากินแล้ว แต่ปัญหาคือเอามันเข้าคอกอ่ะ เฮ้อ (หัวใจเยอะก็ไม่มีปัญหาหรอก555+)

5.ไม่ควรอย่างยิ่งครับ แต่เป็นเพนกวิกอ่ะ โอเคนะ อิอิ

ถ้าคำแนะนำผมไม่ดี ไม่เอาไปใช้ก็ได้นะ ผมเคยได้เคย 99% ไม่เคย 100 กลัวพวกเก่งเขาจะดูถูกเอา อิอิ

GamezO2
7th November 2011, 11:34
 ข้อที่ไม่ตอบ ตามด้านบน

ไมต่างกันครับ แต่ในวันที่สภาพอากาศไม่ปรกติ (ฝนตก พายุเข้า หิมะตก) ควรเอาไปเว้นในบ้าน/คอกครับ ไม่งั้นหัวใจจะลดลง

3. ถ้าเราเอาไก่ออกมานอกเล้า ไม่ต้องให้อาหารมันก็ยังคงมีไข่ให้เราเก็บใช่มั้ยครับ แล้วต้องเอากลับไปเก็บไว้ในเล้าตอนกี่โมงครับ
เอาออกมานอกเล้าได้ครับ (ควรเอาไม้มาตั้งเป็นรั้วล้อมไก่ให้อยู่เป็นจุด) ไข่ก็ออกตามปรกติ ดีตรงที่ไม่ต้องให้อาหาร แต่เสี่ยงต่อการถูกหมาป่า กัด-กิน ครับ
วิธีป้องกันก็เอาหมาเรามาปล่อยไว้นอกบ้าน(หมาเราต้องโตแล้ว อายุประมาณ2 เดือนขึ้นไป)