PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [การแพทย์] เกี่ยวกับเรื่องงูกัด ?

ballba
7th November 2011, 14:07
คุณเคยได้ยินกันใช่ไหม

ว่าเวลาโดนงูกัด แล้วเราต้องเอา ผ้ามาพัน มารัดไว้ ไม่ให้พิษเข้าสู่ร่างกาย

แต่ตอนผมไปอบรม การแพทย์ใหม่ เขาบอกว่า ผ้ารัดเป็นวิธีที่ไม่เหมาะสม

เพราะในหลายๆเหตุที่เจอมา เวลารัดแล้ว ส่วนใหญ่ ผู้ได้รับบาดเจ็บ จะเสียอวัยวะส่วนนั้นไปหรือตัดทิ้งไปเลย

ทางที่ดีที่สุดคือการรีบไปโรงพยาบาลให้เร็วที่สุด

อันนี้ยังไงก็ฝากบอกๆกันด้วยนะครับ เผื่อใครโดนสัตว์มีพิษกัด แล้วยังจำกันวิธีเดิม

แต่ผมก็งงเหมือนกัน

ทั้งที่ในเน็ตมันก็ยังมีข้อมูลเรื่องนี้กล่าวอยู่ แต่จริงๆเขางดใช้กันแล้ว

ปล. ช่วงนี้เรื่อง love ผมก็ เพลาๆลง เรียนรู้และสนใจแต่เรื่อง health ซะส่วนใหญ่

UkuleleAlone
7th November 2011, 14:12
พี่ ภูมิ ขอถามอะไรหน่อยสิ ถ้าโดน ตะขาม หละมัน ฉี่ใส่แล้วด้วยจะควรทำอย่างไรเอย

ballba
7th November 2011, 14:17
พี่ ภูมิ ขอถามอะไรหน่อยสิ ถ้าโดน ตะขาม หละมัน ฉี่ใส่แล้วด้วยจะควรทำอย่างไรเอย

ถ้ามันฉี่พี่ว่าใช้น้ำเกลือล้างให้สะอาดหนะครับ

แต่ถ้ามันกัดพิษมันไม่ต่างกับงูไปโรงพยาบาลดีกว่า

พี่ยังประสบการณ์ไม่มากเท่าไหร่เรื่องนี้

แต่หวังจะเก่ง ทั้ง love และ health 555

รักอย่างเดียวมันไม่พอ บอร์ดนี้อย่ามองข้ามว่ามันมี health ด้วย = =

พี่จะได้ตอบปัญหาได้ทุกกระทู้ จากประสบการณ์โดยตรงทั้งรักและสุขภาพ

Aunatix
7th November 2011, 20:30
รัดแล้วต้องดูดพิษออกอันนี้ผมว่าน่าจะดีกว่ารัดทิ้งไว้เฉยๆ
เพราะทิ้งไว้เฉยๆเลือดจะไม่เดินแล้วจะทำให้พิษแรงจนเนื้อตาย

ปล. มั่วนะครับ เรื่องพวกนี้ก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่
ปลล. กลัวงูมากครับ นึกถึงงูแล้วขนลุกตลอด ฝันเห็นก็บ่อยอีก

ivy
7th November 2011, 21:24
อาภูมิงงั้นถามหน่อยดิ ถ้าไม่ให้มัดด้วยผ้าแล้ว

ถ้ามันฉกหัวพร้อมปล่อยพิษจะทำไงอะ หรือจะมัดคอ

ฝากตอบด้วยนะ อาภูมิ :o

pza00007
7th November 2011, 22:39
ผมคิดว่าถ้ารัดนานไปแล้วมันจะทำให้เลือดไปเลี้องส่วนนั้นไม่ได้แล้วมันก็จะเน่า ครับ น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ ทางที่ดีคือต้องรีบไปโรงบาล

ballba
8th November 2011, 09:27
อาภูมิงงั้นถามหน่อยดิ ถ้าไม่ให้มัดด้วยผ้าแล้ว

ถ้ามันฉกหัวพร้อมปล่อยพิษจะทำไงอะ หรือจะมัดคอ

ฝากตอบด้วยนะ อาภูมิ :o

ไม่ต้องมัดครับ

ปล่อยไว้งั้นหละ รอตายอย่างช้าๆ 55 บ้า = =

ก็รีบไปโรงพยาบาลให้เร็วที่สุดครับ ห้ามมัดหรืออะไรเลย

ผมคิดว่าถ้ารัดนานไปแล้วมันจะทำให้เลือดไปเลี้องส่วนนั้นไม่ได้แล้วมันก็จะเน่า ครับ น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ ทางที่ดีคือต้องรีบไปโรงบาล

ถ้ารัด อ่ะ ได้ตัดทิ้งแน่ครับ :sweat

ถึงเสียอวัยวะแต่ก็ยังดีกว่าตายนะผมว่า...

เพราะหากไม่ผูกแล้วไปช้าก็ม่องอยู่ดี

บางคนเขาเลือกให้รีบไปหนะครับ

เพราะไม่ยอมเสีย โรงพยาบาลเดี๋ยวนี้ผมก็ไม่รู้หรอกเขาทำยังไง

แต่เขาบอกไม่ต้องรัดแล้วครับ

รู้สึกว่าจะมีเซรุ่มด้วยนะ

แต่งูบางชนิดพิษเข้าเร็วมากไม่กี่นาที การเอาผ้ารัดเหนือแผลน่าจะช่วยได้บ้างนะผมว่าแล้วค่อยไปโรงพยาบาล

งูมีพิษร้ายแรงเร็ว รัดได้ครับ แต่ห้ามนาน

magabers
8th November 2011, 09:31
ถึงเสียอวัยวะแต่ก็ยังดีกว่าตายนะผมว่า...

เพราะหากไม่ผูกแล้วไปช้าก็ม่องอยู่ดี

srika23
8th November 2011, 10:34
แต่งูบางชนิดพิษเข้าเร็วมากไม่กี่นาที การเอาผ้ารัดเหนือแผลน่าจะช่วยได้บ้างนะผมว่าแล้วค่อยไปโรงพยาบาล

themzaza07
9th November 2011, 16:48
ลุงผมเห็นงูเห่า พอชวนผมไปดูที วิ่งกระเจิงละครับบกลัวมาฉกกก ก:help