PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมมันเป็นอะไรคับ

OmOMaNz
9th November 2011, 05:29
เล่นๆไปสักพักแล้วจะค้างกดอะไรไม่ได้เลยต้องจิ้มรีสตาร์ทที่เครื่องอย่างเดียว หลังจากนั้นจะมีอาการเข้าวินโดว์ไม่ได้จะค้างนานมาก ผมต้องถอดสาย Sata แล้วเสียบใหม่ ก่อนเข้าวินโดว์จะมีการเช็ค Hdd 1 ครั้ง แล้วก้อเข้าได้ปกติ มันมีอาการแบบนี้มาประมาน 5-6 วันแระคับ อาการแบบนี้ Hdd กำลังจะลาโลกรึป่าวคับ แต่ Hdd ผมยังอยู่ในประกันคับ (ก่อนหน้านี้เพิ่งพังไป ตอนนี้ผมใช้ Seagate 500 Gb) ใครแค่มีอาการแบบนี้ขอคำแนะนำหน่อยคับ

aekkaluk
9th November 2011, 05:47
เป็นไปได้นะ อาการของ HDD

takba555
9th November 2011, 08:08
ลองเช็คสาย sata สายไฟ ลองเปลี่ยนสาย sata ดูด้วยก็ดีครับ

USED_JKG
9th November 2011, 12:03
HDD ไกล้จะลาแล้ว วินโดว์ก็อาจจะเป็นไปด้วย
ไล่สายเลย ลงวินโดว์ใหม่ ไม่หาย HDD เสียส่งเคลม

CrYzTeX
9th November 2011, 12:30
Bad Sector ตรง Boot พอดี น่ะนะ

GuZack-[TBZ]-
9th November 2011, 12:40
HDD ท่านใกล้จะเข้าโลงละครับ เเล้ววินก็อาจจะไม่ค่อยดี น่ะครับ

OmOMaNz
9th November 2011, 12:45
ลองเช็คสาย sata สายไฟ ลองเปลี่ยนสาย sata ดูด้วยก็ดีครับ

ทำเรียบร้อยแล้วคับ สายก้อลองเปลี่ยนแล้ว เป็นเหมือนเดิม แต่วันนี้เปิดเเครื่องมายังไม่เป็นอะไรที

OmOMaNz
9th November 2011, 12:48
HDD ไกล้จะลาแล้ว วินโดว์ก็อาจจะเป็นไปด้วย
ไล่สายเลย ลงวินโดว์ใหม่ ไม่หาย HDD เสียส่งเคลม

เดี๋ยวถ้าว่างผมจะลอง ลงวินโดว์ใหม่ดู ถ้าไม่หาย คงต้องส่งร้าน(แต่ในใจไม่อยากยกไปเลย ไม่รู้มันจะหลอกอะไรเราอีก) คงต้องลองแกะแต่ Hdd ไปให้มันดู แต่กััวมันบอกว่าเอามาทั่งเครื่องเลยเอามเช็คดุอย่างอื่นด้วย T_T

USED_JKG
9th November 2011, 13:35
แต่เดี่ยว ผมลืมบอกไป PSU อาจจะเน่าก็ได้นะ ใช้นานๆการจ่ายไฟไม่ดีจ่ายไม่เต็ม ทำให้คอมค้างผมเคยเป็นอยู่ 3 เครื่อว เปลี่ยน PSU ใหม่หายเลยอาการค้าง อาการเล่นแล้วเครื่องรีเนี่ย
ไม่รู้มันจะช่วยได้ปล่่าวนะ แค่มาแชร์ประสบการณ์

OmOMaNz
11th November 2011, 03:08
วันนี้ผมลงวินใหม่ไปแล้ว รู้สึกอาการจะดีขึ้น เปิดเครื่องขึ้นมาก้อไม่เช็ค hdd แล้ว ถ้ายังมีอาการเหมือนเดิมจะมาขอความช่วยเหลือใหม่ อิอิ