PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลือ ! Wii U รองรับแท็บเล็ตได้ 2 ตัวแล้ว

007: BloodStone
10th November 2011, 14:38

มีรายงานข่าวว่า Nintendo กำลังจะเพิ่มการรองรับแท็บเล็ตของเครื่องเกม Wii U ที่เป็นแท็บเล็ตบังคับเกม ให้สามารถเล่นได้มากกว่า 1 ตัว
แหล่งข่าวทราบรายงานจาก ผู้บริหารด้านการพัฒนาเกมที่ไว้ได้ โดยเปิดเผยว่า Wii U จะมีการรองรับการเล่นเกมผ่านแท็บเล็ตมากกว่า 1 ตัว พร้อมระบุว่า ทาง Nintendo ทำการจำกัดหน่วยความจำของฮาร์ดแวร์และกำหนดความเร็วของหน่วยประมวลผล เพื่อสามารถให้งานแท็บเล็ตมากกว่า 1 ตัว
เมื่องานเปิดตัว Wii U ในงาน E3 2011 ทาง Nintendo เปิดเผยว่า Wii U จะรองรับการใช้งานแท็บเล็ตเพียงแค่ 1 ตัวเท่านั้น และสามารถใช้เครื่องเล่นเกม Nintendo 3DS แทนแท็บเล็ตได้ด้วย ทั้งนี้ Wii U ยังมีแผนรองรับกับอุปกรณ์ของเครื่องเกม Wii แต่ไม่รองรับอุปกรณ์ของเครื่องเกม Gamecube
แหล่งข่าวยังกล่าวต่ออีกว่า Nintendo ก็ต้องการให้ Wii U สามารถรองรับแท็บเล็ตได้จำนวน 2 ตัว แต่ทางบริษัทยังไม่อยากรับปากในงาน E3 2011 มากนัก แต่ Nintendo รู้วิธีการสำคัญในเชิงเทคนิคเพื่อสามารถรองรับแท็บเล็ตได้ และแม้ว่ามันจะกระทบต่อเฟรมเรตอย่างไร ถือว่าไม่เป็นเรื่องใหญ่ เพราะผู้พัฒนาเกมจะออกแบบเกมในความเหมาะสมเอง หากสมมุติจะทำเกมแนวไขปริศนา มันก็ไม่จำเป็นต้องไปกังวลเกี่ยวกับเรื่องเฟรมเรตเลย เพราะว่ามันเป็นเกมขนาดเล็ก ไม่ได้ใช้กราฟิกอะไรมาก
Wii U มีกำหนดวางจำหน่าย 2012

Credit : Gamemun (www.gamemun.com)

clubzaxxx
10th November 2011, 14:48
Nintendo สุึดยอด!!!!

และสามารถใช้เครื่องเล่นเกม Nintendo 3DS แทนแท็บเล็ตได้ด้วย

pretend
10th November 2011, 15:15
เยี่ยมไปเลยปู่นิน

Gentleman
10th November 2011, 15:30
เออ...ปู่นินครับ ปัจจุบันปฎิเสธไม่ได้เลยนะครับว่าเรื่องของความสวยงามของกราฟิคในเกมส์นั้นมีส่วนในการดึงดูดความสนใจของผู้เล่นมาก ขึ้นชื่อเครื่อง Next Gen ก็ต้องพัฒนาขึ้นไปทั้งกราฟิคและรูปแบบไอเดียในการนำเสนอของเครื่องเกมส์ จริงอยู่ที่ไอเดียของปู่นินนั้นแจ่มมาก แต่ถ้ามีการจำกัดทรัพยากรในเครื่องเกมส์มากเกินไปก็จะเป็นการจำกัดตัวเกมส์ที่จะพอร์ทลงให้แกเครื่องของปู่นินก็จะเป็นเกมส์เฉพาะกลุ่ม ถ้าปู่นินเน้นอินดี้เป็นตัวของตัวเองก็ไม่ว่ากันครับ อิอิ

ปล.อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

clubzaxxx
10th November 2011, 15:34
เออ...ปู่นินครับ ปัจจุบันปฎิเสธไม่ได้เลยนะครับว่าเรื่องของความสวยงามของกราฟิคในเกมส์นั้นมีส่วนในการดึงดูดความสนใจของผู้เล่นมาก ขึ้นชื่อเครื่อง Next Gen ก็ต้องพัฒนาขึ้นไปทั้งกราฟิคและรูปแบบไอเดียในการนำเสนอของเครื่องเกมส์ จริงอยู่ที่ไอเดียของปู่นินนั้นแจ่มมาก แต่ถ้ามีการจำกัดทรัพยากรในเครื่องเกมส์มากเกินไปก็จะเป็นการจำกัดตัวเกมส์ที่จะพอร์ทลงให้แกเครื่องของปู่นินก็จะเป็นเกมส์เฉพาะกลุ่ม ถ้าปู่นินเน้นอินดี้เป็นตัวของตัวเองก็ไม่ว่ากันครับ อิอิ

ปล.อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

จริงครับ กราฟฟิคก็มีส่วน เเต่ปู่นินบอกไว้เเล้วครับ ว่ากราฟฟิคจะ เทียบเท่า PS3

เคยได้ยินประโยคนี้ไหมครับ

"กราฟฟิคคือกำไร เเต่หัวใจคือเกมเพลย์"

http://www.youtube.com/watch?v=Shch7LNkVXw

จะมีซักกี่เกมกันที่ภาพงั้นๆแต่เล่นสนุกเล่นได้นาน
Pokemon ไงท่าน

GUTJANG
10th November 2011, 15:47
จุดแข็งของปู่นินคือเกมเพลและเกมเฉพาะ ถ้าพัฒนากราฟฟิคให้ล้ำกว่านี้ก็จะดี อย่างเครื่องwii ไอเดียดีแต่ขายได้ไม่นานพอคนหายตื่นเต้นก็จบกัน กลับมาคราวนี้พัฒนารูปแบบการเล่นขึ้นนิดหน่อยเพิ่มกราฟฟิคแค่ps3 ไม่กลัวเค้าเบื่อเร็วกว่าเดิมเหรอครับ จะมีซักกี่เกมกันที่ภาพงั้นๆแต่เล่นสนุกเล่นได้นาน

jobyoo
10th November 2011, 16:11
ถ้าลองรับได้ตัวเดียวก็ เฟล มาก

Kingsora555
10th November 2011, 16:45
Nintendo คงเสียน่าไปกับ 3DS เลยกับมาจัดเต็มกับ Wiiu สินะ

เคยได้ยินประโยคนี้ไหมครับ

"กราฟฟิคคือกำไร เเต่หัวใจคือเกมเพลย์"

อ๊ากกก คุณ clubzaxxx พูดได้ถูกใจผมมาก :cool:

chain76
10th November 2011, 17:01
เจ๋งมว๊ากกกก

reconnang
10th November 2011, 18:28
เกมส์นินเทนโดไม่ได้เน้น กราฟฟิกเน้นที่ความสนุก ตัวอย่าง มาริโอกาแลคซี่ เซลด้า กราฟฟิกก็ธรรมดาแต่ความสนุกเกิน 100 คะแนนเกือบเต็มทุกสำนัก

LoVEGothic
10th November 2011, 19:25
ซื้อแน่นอน!! แต่ขออย่าแพงนะ

brite2
10th November 2011, 20:24
บางที เราต้องควบ 2 และ ps vita กับ wii u อัน1 เกมมัน อีกอันภาพ 3D โอ้วๆๆ สุดยอดๆ

dragongate
10th November 2011, 20:31
เฮียแกพัฒนาเพื่อแข่งขันทางการตลาดอย่างเต็มตัวแล้วสิน่ะ

merrygoround
10th November 2011, 20:41
ไม่ชอบไอ้การที่บอกว่าผู้พัฒนาออกแบบเกมให้เหมาะสมเองได้ แบบนี้มันเหมือนโยนขี้ให้พวก dev เลย
อีกเรื่อง บอกว่าจอยเป็นเหมือนแท็บเล็ต แต่ทำไมไม่ใช้ Multi Touch ล่ะ? บอกว่าเป็นเครื่องรุ่นใหม่แต่ทำไมยังใช้เทคโนโลยีเก่าๆอีกล่ะ?

V-i2-ValhallA_7
10th November 2011, 20:56
ความหวังที่จะได้เล่นเกมระดับมหาเทพในใจตลอดกาลอย่างThe Legend of ZELDA ในฉบับFull HDอยู่ไม่ไกลแล้วซินะ!!!

http://www.youtube.com/watch?v=F4jKxqRbklA

clubzaxxx
10th November 2011, 21:03
ไม่ชอบไอ้การที่บอกว่าผู้พัฒนาออกแบบเกมให้เหมาะสมเองได้ แบบนี้มันเหมือนโยนขี้ให้พวก dev เลย
อีกเรื่อง บอกว่าจอยเป็นเหมือนแท็บเล็ต แต่ทำไมไม่ใช้ Multi Touch ล่ะ? บอกว่าเป็นเครื่องรุ่นใหม่แต่ทำไมยังใช้เทคโนโลยีเก่าๆอีกล่ะ?

บางทีอาจจะทดลองเเล้วว่าไม่ค่อยได้ไช้ multitouch เลยไม่ไส่มา ประหยัดทุน - -