PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เราลอยกระทงเพื่ออะไรกัน

redfoottttt
10th November 2011, 19:40
อย่างที่รู้กันว่าวันลอยกระทงนั้นมีเหตุผลที่ไปลอยกระทงกันดังนี้

1. เพื่อขอขมาแก่พระแม่คงคา

2. เพื่อบูชาพระผู้เป็นเจ้าตามคติของพราหมณ์ คือบูชาพระนารายที่บรรทมศิลป์อยู่ในมหาสมุทร

3.เพื่อต้อนรับพระพุทธเจ้า ในวันเสด็จกลับจากเทวโลกเมื่อครั้งเสด็จไปจำพรรษาอยู่บนสวรรค์ ชั้นดาวดึงส์เพื่อทรงเทศนาอภิธรรมโปรดพระพุทธมารดา

4.เพื่อบูชาพระพุทธบาท ของพระพุทธเจ้า ที่หาดทรายริมแม่น้ำนัมมทานที เมื่อคราวเสด็จแสดงธรรมโปรดในนาคพิภพ

5.เพื่อบูชาพระจุฬามณีบนสวรรค์ ซึ่งเป็นที่บรรจุพระเกศาขอพระพุทธเจ้า

6.เพื่อบูชาท้าวพกาพรหม บนสวรรค์ชั้นพรหมโลก

7.เพื่อบูชาพระอุปคุตตะเถระ ซึ่งบำเพ็ญเพียรบริกรรมคาถาอยู่ในท้องทะเลลึกหรือสะดือทะเลนั่นเอง

และการลอยกระทงนั้นนอกจากจะทำตามความเชื่อทางศาสนาและประเพณีแล้ว หลายๆคนยังเชื่อว่าการลอยกระทงนั้น ถือว่าเป็นวาระอันดีที่เราจะได้ทำความดี สร้างบุญกุศลและยังเป็นวันที่เราจะมีโอกาสนำเรื่องที่ไม่ดีในชีวิตเรา ให้ลอยออกไปพร้อมกับกระทง

เห็นไหมครับว่ วันลอยกระทรงนั้นเป็นวันแห่งความสุขที่เราได้มีโอกาสทำแต่เรื่องดีๆ มีแต่สิ่งที่เป็นมงคลทั้งนั้น ฉะนั้นเราควรร่วมกันอนุรักษ์ประเพณีที่ยึดถือ ปฏิบัติการมาตั้งแต่โบราณให้สืบทอดกันต่อไปอย่างถูกต้อง ตามธรรมเนียมกันนะครับ

แล้วเพื่อนๆล่ะไปลอยกระทงกันเพื่ออะไร หาคู่หาแฟน หาจังหวะดีๆเพื่อ... ไปหาคนเยอะๆเพื่อแสดงตัว พาแฟนไปเที่ยว ฯลฯ

ผมคิดว่าวัยรุ่นเดี๋ยวนี้คงคิดแบบนี้กันมากกว่าสินะ แต่มันก็เป็นอย่างที่ผมคิดอ่ะครับ

เครดิต http://www.oknation.net

~!-!eRo~
10th November 2011, 19:41
ลอยตามเค้าครับ

hackedsugus
10th November 2011, 19:51
ลอยตาม กระแสครับ เห็นเขาลอยก็ลอยมั้ง อันนี้จริงๆ

clubzaxxx
10th November 2011, 20:07
ขอโทษเเม่น้ำ

ขอโทษที่เราทิ้งสิ่งปฎิกูลลงเเม่น้ำ

~Dark~
10th November 2011, 20:10
ลอย เพื่อเผยเเพร่ วิชา Yaranaika !

porzamyemo
10th November 2011, 20:16
ขอโทษเเม่น้ำ

ขอโทษที่เราทิ้งสิ่งปฎิกูลลงเเม่น้ำ

แล้วที่เราไปลอยกันนะ ขยะทั้งนั้นอะแม่น้าสกปรก กว่าเดิมอีก 5555 ล้อเล่นขำๆๆกันครับ :dance

hades051
10th November 2011, 20:22
ผมลอยเพื่ออนุรักษ์วัฒนธรรมไทย แล้วก็อฐิษฐานจิตจอพรด้วย จะเผื่อได้สมหวังกับเขา

Boya_harumiji
10th November 2011, 20:24
มันเท่ร์ครับ

fournarak
10th November 2011, 20:27
ลอยเพื่อดักตบเกรียนที่ชอบมาคว่ำกะทง ที่แฟนเรา บรรจงทำ..

gsuhplyf
11th November 2011, 05:21
ไม่ได้ลอยครับ ไปเดินเป็นแกงค์โชว์เกรียนตามงานวัด เหล่หลาว หลีสาว และโชว์พลังอำนาจของแกงค์ครับ

ปล. ไม่ใช่ผมนนะ ผมอะไปเดินเวียนงานรอบนึงแล้วกลับมานั่งที่รถ ผมเกลียดที่คนเยอะเอามากๆ ที่ต้องไปเพราะผมต้องขับรถให้
คนอื่นครับ

UkuleleAlone
11th November 2011, 05:54
เพื่อ MaRyJane

VirusCoMz
11th November 2011, 10:06
ไม่ได้ลอยครับ ไปเดินเป็นแกงค์โชว์เกรียนตามงานวัด เหล่หลาว หลีสาว และโชว์พลังอำนาจของแกงค์ครับ

ปล. ไม่ใช่ผมนนะ ผมอะไปเดินเวียนงานรอบนึงแล้วกลับมานั่งที่รถ ผมเกลียดที่คนเยอะเอามากๆ ที่ต้องไปเพราะผมต้องขับรถให้
คนอื่นครับ
ผมเกลียดมาก ๆ เลย อยู่กันเป้นกลุ่มๆ แล้วเดินกร่าง ผมขับรถยนต์แล้วหมั้นไส้ อยากจะชนมันจริงๆ กลางถนน ทำเป้นเดินกร่าง

bararasza
11th November 2011, 15:19
ลอยเพื่อขอ ขมาใช่ไหม แต่ก่อนลอยดัน ขอให้ตัวเองมีความสุข ร่ำรวย - -* ค้านกันอย่างแรง

SoNy009
11th November 2011, 15:23
ออกสังคม ออกไปดูแสงสี ออกไปพบปะผู้คนเพื่อนๆ ทักทายกัน

millomew
11th November 2011, 15:27
เราเล่นกันเพื่อสนุก เปลื้องทุกข์ให้คลายระกำ

ขอให้เล่นฟ้อนรำเพื่อสามัคคีเอย

งามแสงเดือนมาเยือนส่องหน้า

งามใบหน้ามาสู่วงรำ

เพลงใช้ในงาน ลอยกระเทยเอ้ยกระทงเหมือนกัน

NamJUBU
11th November 2011, 15:31
ไม่อยากลอยอ่าค่ะ เพราะลอยไปก็เหมือนจะเพิ่มขยะให้กับแม่น้ำเปล่าๆ (ไม่ได้ลบหลู่นะ)

Kellidev
11th November 2011, 15:47
ไม่ได้ไปลอยแล้วไม่รู้ลอยไปทำไม ลอยไปก็ไม่ไปเก็บ ถ้าไม่ใช่กระทงขนมปังก็สร้างขยะแท้ๆ ไหนจะธูปกับเทียน
แหล่งน้ำไหนที่มีคนไปลอยกระทง ในคืนวันลอยกระทงก็สวยดี พอวันต่อมากระทงเต็ม ขยะเพียบ ขอบุญขอขมากันเต็มที่
แต่ขยะและกระทงที่ลอยๆอยู่เป็นภาระให้คนอื่นต้องเก็บ อนุรักษ์วัฒนธรรมมันก็ดี แต่ถ้ามันเสื่อมไปจนผิดจุดประสงค์ก็อย่าไปทำมันดีกว่า