PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฃ่วยหน่อยครับ โน๊ตบุ๊ค มีปัญหาครับ

pordeenut
10th November 2011, 20:30
้ยี่ห่อ Lenovo นะครับคือรับมาซ่อมให้น้องน่ะครับคาดว่าน้องน่าจะโหลดโปรแกรมที่เป็นไวรัสมาแต่ไม่เคยเจออาการอย่างงี้มาก่อน ตอนรีสตาด มันจะขึ้นหน้าจอ Lenovo ของมันเองนะครับ
แล้วมันก็ค้างนานไปเลยครับ แต่พอจะลง windows ใหม่กว่าจะ boot CD ได้ก็นานอยู่ครับ แล้วพอจะติดตั้งกลายเป็นหน้าจอสีดำ มีแค่เคอเซ่อกระพริบอย่างเดียวครับ
จากนั้น ตัวอ่าน CD ก็อยุดทำงานแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น งง มากเลยครับ มีวิธีแก้ยังไงแนะนำด้วยนะครับ

chikuva
10th November 2011, 20:46
ลองเช็ค hdd ดูครับ ถ้าประกันยังเหลือแนะนำว่าควรส่งเครม สาเหตุที่มันค้างนานเพราะว่า bios กำลังค้นหาอุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้เวลานานคงเพราะมีบางตัวกำลังมีปัญหา ซึ่งที่พบส่วนใหญ่คาดว่าน่าจะเป็น hdd ครับ
กรณีที่หมดประกันแล้วให้ลองถอด hdd ออกแล้วเปิดเครื่องดู ถ้ามันไม่ค้างหน้าเดิมนานๆแสดงว่าปัญหามาจาก hdd ครับ

pordeenut
10th November 2011, 21:05
ลองเช็ค hdd ดูครับ ถ้าประกันยังเหลือแนะนำว่าควรส่งเครม สาเหตุที่มันค้างนานเพราะว่า bios กำลังค้นหาอุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้เวลานานคงเพราะมีบางตัวกำลังมีปัญหา ซึ่งที่พบส่วนใหญ่คาดว่าน่าจะเป็น hdd ครับ
กรณีที่หมดประกันแล้วให้ลองถอด hdd ออกแล้วเปิดเครื่องดู ถ้ามันไม่ค้างหน้าเดิมนานๆแสดงว่าปัญหามาจาก hdd ครับ

น่าจะใช่แหละครับเพราะผมลองเข้าไป มันค้างแล้วมีวิธีแก้ยังไงครับ

ViNceZ
10th November 2011, 22:28
ก็เคลม เเล้วเรื่องไฟล์ ถ้าจะพ่วง ก็ทำไม่ได้เเล้วครับ เพราะ เอชดีดี เสียไปเเล้วเอาข้อมูลยังไงก็ไม่ได้

chikuva
11th November 2011, 00:03
ถ้าประกันเหลือลองส่งเครมดูนะครับ
แต่ถ้าหมดประกันก็ต้องลองถอด hdd ออกดูก่อนว่ามันจะเข้า bios เร็วไหม