เข้าสู่ระบบ

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ ลง win7 ใหม่ oc cpu เข้า win แล้วค้างครับ

themong
11th November 2011, 02:31
MB : Asus maximus gene III
CPU : i5 760
PSU : tagan 600 watt

ตอนแรก oc ก็ปกติเข้าwinปกติดีครับแต่โดน virus เล่นเอาเลยต้องลง win7 ใหม่พอ boot เครื่อง พอถึงตอนจะขึ้นโลโก้ win7 ที่เป็นหน้าฟ้าๆอะครับ มันก็ค้างแล้วก็ Re ไปเลยอะครับ
แต่ถ้าไม่ oc เข้าได้ปกติครับ คือที่ผม งง คือก่อนลง win ปรับแรงไฟไว้เสถียนแล้วใช่ได้ปกติไม่งอแงอะไรพอไปลง win ใหม่ค้างเลยอะครับทั้งที่ oc แบบเดียวกันเป๊ะ!! อยากจะทราบว่ามันเป็นที่อะไรอะครับ
ผมสงสัยอยู่ว่า....
1. ไฟ psu ไม่พอ (ผมใช้ Asus GTX 560TI ไม่top)
2. หรือว่าต้อง reset bios คือว่าผมยังไม่ reset bios ทีอะครับ
3. CPU แต๊บไปแล้ว<< อันนี้กลัวสุดไม่อยากให้เป็นอันนี้

คือว่าMB ผมมันสามารถ OC แบบสำเร็จรูปได้อะครับแต่จะเซตแรงดันไฟเองไม่ได้อะครับมันจะautoให้ ถ้า OC แบบสำเร็จรูปมันไม่ค้างครับเข้าได้ปกติ
แต่ถ้า OC แบบ เซ็ต bus ramเอง เซต แรงดันไฟ cpu เอง พังเลยครับเข้าwinก็ค้างแล้วก็reไปเลย

ขอรบกวนหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

blackstar101
11th November 2011, 02:48
ปรับไฟอะไรเท่าไรแล้วบางครับ

themong
11th November 2011, 03:04
คือว่าตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่คอมตัวนั้นอะครับผมหนีน้ำท่วมจาก กทม. มาอยู่หาดใหญ่อะครับ
คือที่ผม งง คือก่อนลง win ปรับแรงไฟไว้เสถียนแล้วใช่ได้ปกติไม่งอแงอะไรพอไปลง win ใหม่ค้างเลยอะครับทั้งที่ oc แบบเดียวกันเป๊ะ!!

blackstar101
11th November 2011, 03:11
เพิ่มไฟ ซีพียู อีกและอีกกรณี1 เพิ่มไฟแรม แค่นี้ละถ้ารายละเอียดไม่มี
oc ไปเท่าไรครับ psu พออยู่ครับ แต่ปรับไฟยังไปเสถียรอันนี้ของวินดดว์7นะ
ถ้าขึ้นจอฟ้ามันมี2กรณี ไฟ cpu กับไฟแรม ไม่พอ
และกำลังเข้าวินโดว์แล้วค้าง คือไฟ cpu ต้องเพิ่มไปอีก เพิ่มทีละน้อยๆ End

themong
11th November 2011, 03:57
เพิ่มไฟ ซีพียู อีกและอีกกรณี1 เพิ่มไฟแรม แค่นี้ละถ้ารายละเอียดไม่มี
oc ไปเท่าไรครับ psu พออยู่ครับ แต่ปรับไฟยังไปเสถียรอันนี้ของวินดดว์7นะ
ถ้าขึ้นจอฟ้ามันมี2กรณี ไฟ cpu กับไฟแรม ไม่พอ
และกำลังเข้าวินโดว์แล้วค้าง คือไฟ cpu ต้องเพิ่มไปอีก เพิ่มทีละน้อยๆ End

ขอบคุณมากครับ

chikuva
11th November 2011, 07:37
แบบนี้ oc ไม่สเถียรครับ ปรับไฟออโต้แล้วจะให้มันสเถียรยาก

CrYzTeX
11th November 2011, 08:44
เคยเป็นอยู่...ตอนเอา E1600 ไปแตะ 3.4GHz มันค้างแบบว่า 2-3วิ แล้วก็กลับมาเป็นเหมือน แล้วก็ค้างต่อ เหมือนเจอ Bad Sector

แต่ถ้าลด OC เหลือ 3.2GHz อาการก็หายไปเลย.... ลองลด Overclock ดู

ลากทุกๆ 0.2-0.3GHz ต้องเพิ่มไฟ 0.1

themong
11th November 2011, 18:01
^
^
ขอบคุณครับ ใครมีความรู้ช่วยแนะหน่อยนะครับ