PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เริ่มเล่นเบสยังไงครับ

ong30850
11th November 2011, 23:07
คือผมไม่มีพื้นฐานอะไรซักอย่างเลยครับ ตอนนี้อยากเล่นเบสแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงผู้รู้ช่วยบอกทีครับ
ขอบคุณครับ

SoNy009
12th November 2011, 00:42
เรียนรู้คอร์ดก่อนก็ได้ครับ
ค่อยๆไล่เป็นสเกล ประมาณนี้

GuJokE
12th November 2011, 00:46
หาตามเน็ตนะ ไม่ยาก

ไล่สเกลไปจากสายบนเลย

ผมก็พอเล่นได้นิดหน่อย แต่หลักๆคือกลอง ไม่ยากจิงๆ

เพราะเบสมันคือ สายบนของกีร์ต้า ไปให้คนที่รู้เรื่องกีร์ต้าสอนก็ได้นะ

bararasza
12th November 2011, 00:58
ก็ เบสถ้าดีด เข้าจังหวะก็ไม่ยากอะครับ(น่าเบื่อ) แต่ถ้าแสลปนี่ดิ ถึงจะมันส์ สายและเสียง สายล่างสุดคือสาย1 นะครับเรียงไห้ดู
ตัวอย่างเบส4สายนะครับ มาตรฐาน แบบ6สายเค้าก็มีไว้พวกขั้นเทพเสียงจะเรียงเป็นอักษรอังกฤษคือ A B C D E F G แบบนี้เสียงระหว่างกลางก็จะเป็นแบบนี้
Ab A Bb B C C# D Eb E F F# G >>วกกลับไปAb (b เรียกว่า แฟช บ้านๆก็แบด -*- # เรียกว่าชาร์ฟ)<<ต้องจดจำให้ได้เน้อว่าไหนติดแฟชไม่ติดชาฟติดชาฟไม่มีแฟชแล้ว
OKครับ
มาดู 4สายนะครับ

สาย 1เสียงG กดช่องถัดไป จะเป็นเสียงอะไรครับสอนไปแล้ว
สาย 2เสียงD ช่องถัดไปเสียงอะไร
3A
4Eนี้คือเวลาตั้งสายมาตรฐานเรียงสาย1เป็นG 2D 3A 4Eตรงนี้ต้องจำ

หลังจากนั้นก็ดูคอร์ดในหนังสือเพลงกีต้าร์ ไม่ต้องสนถ้ามีsus4 7 5 Maj เบสเราดูแค่ b กับ #
เช่น Asus2 เราก็กด เสียงAอย่างเดียวครับช่องเดียวเส้นเดียว พื้นฐาน ดีดครับ1ที ตามหลักแล้วต้องดีดีพร้อมกะเดื่องกลองลง

หรือกีต้าร์เป็นคอร์ดC#m ไม่ต้องสนใจ m ดูแค่C# กดแล้วดีดเลยรอจังหวะด้วยนะครับ มีกีต้าร์ที่บ้านก็ลองได้ 4สายบน คือเสียงเบส
ส่วนมากจะใช้แค่2สายบนคือ สาย 3และ4 เพราะเรายังไม่โปร ไว้มีไรเพิ่มเติม PMมาถามได้นะครับ จะแนะนำเท่าที่แนะนำได้^^

Earth's Bassist
12th November 2011, 01:02
ผมว่าไปหาที่เรียนดีกว่าครับ(ในกรณีที่จะเล่นแบบจริงจัง) ฝึกเองหรือเล่นตามคลิปในเน็ตมันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ เพราะอาจจะเจออะไรที่ผิดๆก็ได้

boomth
12th November 2011, 01:04
ฝึกอ่านโน๊ตครับ

zipponeon
12th November 2011, 01:10
อ่า เห็นคนอยากเล่นเบสก็ดีใจมากเลยครับ ( คนที่เล่นจิงๆ จังๆ น้อยมั่ก )

ส่วนตัวที่ผมเล่นมาก็หลายปี เริ่มจำไม่ได้ ( ! )

เริ่มต้นหรอ . . . ตอนที่ผมเริ่มใหม่ๆ ยังไม่ต้องไล่อะไรทั้งนั้นครับ มูฟมือให้คล่องก่อน

เริ่มจาก เราต้องรู้ก่อนว่า สาย 1 2 3 4 มีโน๊ตอะไรบ้าง

สาย 1 คือสายล่างสุด ( บางสุด ) สายเปล่า ไม่กดช่องอะไรเลย ดีด คือโน๊ต G

สาย 2 คือ D

สาย 3 คือ A

สาย 4 คือ E

** สาย 5 คือ B ** < ( ถ้ามี 5 สาย )

ที่นี้ เรารู้แล้ว ว่า 4 สายของเบส มีโน๊ตอะไรบ้าง ต่อไป เราจะยังไม่เล่นโน๊ต เริ่มต้น ให้เราเล่นมือซ้าย ให้คล่องก่อน

เริ่มจาก ดีด สายเปล่า สำคัญที่สุด เราต้องรู้ก่อนนะครับ ว่าโน๊ตตัวไหน มีค่าเท่ากับเท่าไหร่

เราก็ดีดสายเปล่า ไล่จาก สาย 4 3 2 1 แล้วไล่ขึ้นกลับ 2 3 4 โดยเริ่มต้น ดีดสายละ 4 ครั้งก่อน สลับนิ้ว ชี้กลาง โดยที่นิ้วโป้ง ต้องตามสายที่ดีดด้วย

เช่น คุณดีดสาย 3 ก็เอานิ้วโป้งพักไว้ที่ สาย 4 คุณดีดสาย 1 นิ้วโป้งก็พักอยู่ที่ สาย 2

หลักจากที่เรามูฟมือ ขึ้นลงคล่องแล้ว เราก็จะมาหัดจับ fret ( ช่องที่คอเบส ) บ้าง

โดยเริ่มจาก สาย 4 ให้วางนิ้วชี้ ที่ช่อง 1 กลางที่ช่อง 2 นางที่ช่อง 3 ก้อยที่ช่อง 4

ไล่ สาย 4 ช่อง โดยที่ เมื่อเล่นโน๊ตตัวที่ 1 เราใช้นิ้วชี้กด พอเล่นตัวที่ 2 เราใช้นิ้วกลางกด แต่ให้เราค้างนิ้วชี้ไว้ที่ ช่อง 1 ด้วย

พอดีดช่อง 3 เราก็ค้างนิ้วกับนิ้วกลาง ไว้ที่ช่อง 1 และ 2 และสุดท้าย ช่อง 4 คือ ค้างไว้ทุกนิ้ว ชี้กลางนางก้อย

***** เทคนิค จับเฟรทแล้วเสียงแน่นเวลาดีด คือ อย่าจับกลางช่องของเบส ให้จับโดยใช้นิ้วกดแถวบริเวณก้านของแต่ละช่อง ( ประมาณว่ากดในช่องแต่นิ้วชิดกับก้านที่ขั้นระหว่างเฟรท ) *****

และอีกอย่างที่สำคัญเลยคือ อย่ากด เฟรทแรงเกินไป เพราะเสียงจะเพี้ยนครับ แต่ก็ไม่ใช่กดเบาไปนะ ไม่งั้นสายเวลาดีด มันจะกระทบกับก้านเฟรท ดัง แก๊บ ๆๆ - -

ต่อจากการดีดไล่โน๊ต ช่อง 1234ทีนี้ พอเราไล่สาย 4 เสร็จ ก็ไล่ลงไปสาย 3 2 1 แล้วไล่กลับจากสาย 1 ไป 2 3 4

เวลาไล่กลับ ให้กดไว้ทุกทิ้ง ทุกช่อง ของทั้ง 4 ช่อง กดไว้ ดีด แล้วปล่อยที่ละนิ้ว เช่น

เราเล่นสาย 4 โดยเล่นกลับจากช่อง 4 3 2 1 ให้เรากด ทั้ง 4 โน๊ตเลย ( ตามฟอร์มมือที่บอก )

เมื่อเราดีด ช่องที่ 4 เสร็จก็ปล่อย นิ้วก้อย ดีด ช่อง 3 เสร็จก็ปล่อยนิ้วนาง ประมาณนี้

^^^^

^^^^

นี่ก็เป็นการเริ่มต้น ง่ายๆ ให้ลองฝึกตามดู ถ้าจะเล่นเพลง ก็ลองไปหาตารางคอเบส ตามอากู๋ดู ทริคของเบสมีเยอะแยะมากมาย คู่5 คู่8 ฮาร์โมนิค สแลป บลา ๆ ๆ

ลองพยายามดูครับ ที่สำคัญมากคือ อย่ารีบร้อนเล่น ใจเย็นๆ ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป เอาพื้นฐานให้แน่นก่อน สู้ๆ ครับ

*** ปล. ขอโทษที่ทำให้สับสน งุนงงในบางส่วนนะครับ ผมอธิบายไม่เก่ง ***

zipponeon
12th November 2011, 01:17
ก็ เบสถ้าดีด เข้าจังหวะก็ไม่ยากอะครับ(น่าเบื่อ) แต่ถ้าแสลปนี่ดิ ถึงจะมันส์ สายและเสียง สายล่างสุดคือสาย1 นะครับเรียงไห้ดู
ตัวอย่างเบส4สายนะครับ มาตรฐาน แบบ6สายเค้าก็มีไว้พวกขั้นเทพเสียงจะเรียงเป็นอักษรอังกฤษคือ A B C D E F G แบบนี้เสียงระหว่างกลางก็จะเป็นแบบนี้
Ab A Bb B C C# D Eb E F F# G >>วกกลับไปAb (b เรียกว่า แฟช บ้านๆก็แบด -*- # เรียกว่าชาร์ฟ)<<ต้องจดจำให้ได้เน้อว่าไหนติดแฟชไม่ติดชาฟติดชาฟไม่มีแฟชแล้ว
OKครับ
มาดู 4สายนะครับ

สาย 1เสียงG กดช่องถัดไป จะเป็นเสียงอะไรครับสอนไปแล้ว
สาย 2เสียงD ช่องถัดไปเสียงอะไร
3A
4Eนี้คือเวลาตั้งสายมาตรฐานเรียงสาย1เป็นG 2D 3A 4Eตรงนี้ต้องจำ

หลังจากนั้นก็ดูคอร์ดในหนังสือเพลงกีต้าร์ ไม่ต้องสนถ้ามีsus4 7 5 Maj เบสเราดูแค่ b กับ #
เช่น Asus2 เราก็กด เสียงAอย่างเดียวครับช่องเดียวเส้นเดียว พื้นฐาน ดีดครับ1ที ตามหลักแล้วต้องดีดีพร้อมกะเดื่องกลองลง

หรือกีต้าร์เป็นคอร์ดC#m ไม่ต้องสนใจ m ดูแค่C# กดแล้วดีดเลยรอจังหวะด้วยนะครับ มีกีต้าร์ที่บ้านก็ลองได้ 4สายบน คือเสียงเบส
ส่วนมากจะใช้แค่2สายบนคือ สาย 3และ4 เพราะเรายังไม่โปร ไว้มีไรเพิ่มเติม PMมาถามได้นะครับ จะแนะนำเท่าที่แนะนำได้^^

คุณครับ ผิดจุดนึงครับ

เสียง 1 octave : โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด(สูง)

ไล่เป็นอังกฤษ : C D E F G A B C(high)

เริ่มจาก C ครับ ไม่ใช่ A ถ้า A มันโน๊ตตัว ลาแล้วคุณ = =" ( โน๊ตโลกไหน เริ่มตัว ลา จริงมั้ย ? มันต้องโด สิ ^^ )

ที่สำคัญ ผมอยากจะแนะนะครับว่า sus4 maj minor 7 ไรพวกนี้ สำคัญมากๆ

ไม่งั้น ถ้าคุณลองไปเล่นตามแนวเพลง มันจะไม่ได้เลย เพราะโน๊ตเหล่านี้ สเกลของมัน แฝงไปด้วย - สำเนียง - ซึ่งสำคัญมาก ถ้าเราเล่นพวก jazz bossa blue และอื่นๆ อีกมากมาย

และที่สำคัญ ถ้าเราไม่ใส่ใจรายละเอียดพวกนี้ เวลา improwise มันจะทำให้สำเนียงแปร่งครับ เหมือนเล่นเพลงคนละแนวกัน

สำคัญมากนะ อย่ามองข้ามทีเดียว ( ตอน ม.ต้น ผมละเลยไป พอเข้าวงโรงเรียนตอน ม.ปลาย จะบ้าตายครับ ต้องมานั่งจำ แทบอ้วก )

boomth
12th November 2011, 01:18
เบสสามารถใช้กีต้าฝึกพื้นฐานก่อนได้นะ

bararasza
12th November 2011, 01:23
คือผมไล่ ว่า นับอะครับให้มันจำง่ายมันเป็นเทคติค ของผมอะ จะได้ไล่ถูกไง ตามช่องจากสาย4E สมมุตินะ E ต่อไปก็ F F# G Ab A Bb B C C#
คือC D E F G A B C อันนี้เข้าใจครับ
คือที่ผมอธิบายคือวิธีนับอะครับไม่ใช่เรียงโน๊ต โดเรมีฟาซอล ทำให้สับสน ขอโทษด้วยครับ -*-

bararasza
12th November 2011, 01:25
เค้าหัดเล่นครับไม่เห็นต้องใส่ลูกเล่นอะไรตอนนี้ก็ได้ -*-

ong30850
12th November 2011, 07:12
ขอบคุณทุกคนมากครับ แล้วอยากจะถามต่อ นิ้วสั้นมีผลต่อการเล่นไมครับเพราะเคยจับเบสเล่นๆนิ้วชี้กดเฟรท1แล้วนิ้วก้้อยกดเฟรท4อะครับ มันเหมือนไม่ถึง มันจะมีปัญหาไมครับ

sentinel12
12th November 2011, 09:13
ขอบคุณทุกคนมากครับ แล้วอยากจะถามต่อ นิ้วสั้นมีผลต่อการเล่นไมครับเพราะเคยจับเบสเล่นๆนิ้วชี้กดเฟรท1แล้วนิ้วก้้อยกดเฟรท4อะครับ มันเหมือนไม่ถึง มันจะมีปัญหาไมครับ

ไม่มีปัญหาครับ นิ้วสั้นนิ้วยาว ไม่ค่อยมีผลหรอก

ong30850
12th November 2011, 09:55
อ๋อ งั้นขอบคุณทุกคนมากครับ มีไรเดี่ยวค่อยถามที่หลังครับ

mezero
12th November 2011, 10:35
มีกระทู้แนะนำการ โซโล กีต้าร์ มั้ยคับ ตอนนี้มีปัญหา กับการโซโล คับ เพราะวงผมเค้าเก่งๆกันหมดแล้ว มีผมคนเดียว ที่ตีคอร์ดเฉยๆ 55+ (นอกเรื่องซะละ) แต่ไงก็สู้ๆนะคับ สำหรับคนเล่นเบศ ไม่มีอะไรยากเกินไปคับ ฝึกเองก็ได้ ดูคลิปไปด้วย หาข้อมูลจากเน็ตไปด้วย
ลองผิด ลองถูก ไม่เสียหายคับ ถ้าไม่มีเงินไปเรียนก็ทำตามที่ผมบอกนี่ล่ะคับ แต่ถ้ามีเงินก็แนะนำให้ไปเรียนคับ เพราะจะไปได้ไวกว่าฝึกเองคับ ^^*

sentinel12
12th November 2011, 11:41
มีกระทู้แนะนำการ โซโล กีต้าร์ มั้ยคับ ตอนนี้มีปัญหา กับการโซโล คับ เพราะวงผมเค้าเก่งๆกันหมดแล้ว มีผมคนเดียว ที่ตีคอร์ดเฉยๆ 55+ (นอกเรื่องซะละ) แต่ไงก็สู้ๆนะคับ สำหรับคนเล่นเบศ ไม่มีอะไรยากเกินไปคับ ฝึกเองก็ได้ ดูคลิปไปด้วย หาข้อมูลจากเน็ตไปด้วย
ลองผิด ลองถูก ไม่เสียหายคับ ถ้าไม่มีเงินไปเรียนก็ทำตามที่ผมบอกนี่ล่ะคับ แต่ถ้ามีเงินก็แนะนำให้ไปเรียนคับ เพราะจะไปได้ไวกว่าฝึกเองคับ ^^*

อยาก Solo เร็วๆ เก่งๆ สินะครับ ก็ลองไล่ Chomatic พร้อมกับ Metronome ให้นอม ตี จังหวะ 16 Beat ครับ (4/4 1ห้องดี 4 ครั้ง ) เริ่มจากช้าๆ แล้วค่อยๆ ขึ้นไปเร็ว ครับ ของอย่างงี้ต้องช้าๆ (ต้องไล่ให้มันอยู่ในจังหวะเดียวกันทั้งหมด ต้องนิ่ง ครับๆ)