PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลือสนั่น Windows 8 PC สามารถเล่นเกมของ X360 ได้

Doraemon:)
17th July 2011, 11:16
โอล่า~ หลังจากเว็บ Insideris ออกมารายงานว่ามีแหล่งข่าวที่เชื่อถือได้ออกมาเผยว่าการเล่นเกมของเครื่อง X360 บน PC จะต้องเสียค่า Subscription Fee (เหมือน Xbox Live) โดยที่ก่อนหน้านี้แหล่งข่าวเดียวกันก็บอกว่า Windows 8 จะหันมาเน้นด้าน Gaming มากขึ้น นั่นก็เท่ากับว่า Windows ตัวต่อไปจะเป็นระบบที่รองรับการเล่นเกมมากขึ้น และจะเป็นระบบที่โดนใจคนเล่นเกมมากขึ้นด้วย

ชาว PC อาจจะได้เล่น Halo หลายภาคมากขึ้น ?
ซึ่งเมื่อข่าวลือนี้ออกมา กระแสการสนทนาเกี่ยวกับเรื่องนี้ก็เริ่มผุดเป็นดอกเห็ด ซึ่งหัวข้อในการสนทนาส่วนมากจะเป็นเรื่องการเล่นเกมข้ามเครื่อง มีการตั้งคำถามว่าจะเป็นไปได้รึเปล่าที่ชาว PC จะได้เล่นโหมดออนไลน์บนเซิฟเวอร์เดียวกับชาว X360 ซึ่ง Insideris ก็มีรายงานเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า เนื่องจาก Windows 8 จะใช้ระบบ Windows Live Marketplace ทำให้ชาว PC จะไม่สามารถเล่นเกมบนเซิฟเวอร์เดียวกับ X360 ได้ในเบื้องต้น ถึงแม้จะเล่นเกมของ X360 ก็ตาม ซึ่งตรงจุดนี้ก็มีประเด็นให้พูดถึงกันอีกเมื่อมีการวิเคราะห์กันว่า สาเหตุที่ Microsoft พยายามจะจับ X360 มารวมกับ PC ก็เพื่อยืดอายุและกอบโกยรายได้ครั้งสุดท้าย ก่อนจะออกเครื่องเล่น Console รุ่นใหม่ ที่หลายๆคนพากันเรียกว่า Xbox 720 (แต่ยังไม่ใช่ชื่ออย่างเป็นทางการนะ) ซึ่งการที่เกมบน X360 บางเกมสามารถเล่นได้แล้วบน Windows Phone 7 ที่อยู่ในโทรศัพท์มือถือ ก็ทำให้หลายๆ คนเชื่อว่าการเล่นเกมของเครื่อง X360 บน PC ไม่ใช่เรื่องที่เป็นไปไม่ได้
และในขณะนี้เว็บ Ingame ก็ได้รายงานถึงสิ่งที่เผยเป็นนัยๆแล้วว่า ข่าวลือนี้อาจเป็นจริง แล้วเพื่อนๆ มีความเห็นยังไงกันบ้างฮะ ?

ข่าวจาก MMOSite
ข้อมูลเพิ่มเติมจาก Insideris และ Ingame

Emo
17th July 2011, 11:20
ช้าไป นิด นะ ครับมี คนเอามา ลงแล้ว แต่ไม่เป็นไร ถ้าเล่นได้จริง คง ต้องอัพคอม ยกใหญ่เลย

CPU I8 - I9 ล่ะมั้ง อิอิ
RAM 10 GB
VGA GTX ---
มัน คงไม่แรค นะ อิอิ

pyrata
17th July 2011, 11:24
ผมว่ามันเหมือนกับตัดกำลังตัวเองนะครับ เพราะคนจะไม่ซื้อ xbox แต่หันไปซื้อ ps3 แทน เพราะยังไงคอมก็เล่น xbox ได้อยู่แล้ว

moymoy258
17th July 2011, 11:29
เค้าทำถูกต้องแล้วขอให้เล่นได้เถิด สาธุ เกมส์ xbox มีตั้งหลายเกมส์ที่ไม่ลง PC

titanoon
17th July 2011, 11:38
ผมว่ามันเหมือนกับตัดกำลังตัวเองนะครับ เพราะคนจะไม่ซื้อ xbox แต่หันไปซื้อ ps3 แทน เพราะยังไงคอมก็เล่น xbox ได้อยู่แล้ว

แต่บางคนเค้าขี้เกียจอัพคอม เค้าก็สนใจไปเล่นในคอนโซลแทนได้นะครับ เพราะเกมทุกเกมที่ลงคอนโซลต้องไม่แลค ไม่งั้นจะลงทำไม ในเมื่อคอนโซลมันอัพสเปคได้ที่ไหน

Zidane
17th July 2011, 12:20
ตอบครั้งที่4 ว่า ไม่มีทาง

Lighttommy07
17th July 2011, 13:20
คิดยังไงน่ะเหรอ ก็อัพคอมน่ะสิ

gafiled1
17th July 2011, 13:22
ช้าไป นิด นะ ครับมี คนเอามา ลงแล้ว แต่ไม่เป็นไร ถ้าเล่นได้จริง คง ต้องอัพคอม ยกใหญ่เลย

RAM 10 GB
VGA GTX ---

บ้าป่าว น้อง x 360 เสเปคยังสู้คอมไม่ได้เลย

protroman
17th July 2011, 13:24
Xbox บน PC ไม่อยากคิด - -

sattawat1979
17th July 2011, 13:41
ขออย่าให้ PC มันเล่นเกมส์ XBOX360 ได้เลย สาธุ

ไม่งั้นผมจะซื้อเครื่อง XBOX360 มาทำไมล่ะเนี่ย แถมเกมส์อีกเกือบร้อยแผ่น - -* ผมหมดกับ XBOX360 ไปเยอะเหมือนกันนะ ไหนจะ HDTV อีก - -*

อย่างงี้ผมรอเล่นกับ PC ไม่ดีกว่าเรอะ ไอ้ Microsoft เอ๊ย เฮ้อ เวนกำ - -*

แต่ก็นะ อ่านแล้วก็งงๆ ตกลงมันใช้ win 8 เป็นตัวขับให้เล่น XBOX360 ได้ยังงั้นเหรอ?? มันเป็น EMU รึไง?? ขนาด EMU PS2 ยังกากๆอยู่เลย

kungolfsmk
17th July 2011, 14:10
บ้าป่าว น้อง x 360 เสเปคยังสู้คอมไม่ได้เลย

อย่าที่ว่าล่ะครับ ผมว่า I3 ก็พอเเล้ว มันรัน เกมส์ ส่วนใหญ่อยู่ที่ 720 HD เอง ไม่น่ากินเยอะ ปล. ผมเองก็เคยเป็นเจ้าของ XBOX360 เกมส์ 500แผ่น + ล่ะครับ ผมยังอยากให้มี XBOX360 บน PC เลย ดู จาก Games for Windows Marketplace กำลังจะรวมตัวกับ xbox live marketplace สิครับ เครื่อง XBOX360 มันอิ่มตัวเเล้วครับ microsoft คงไม่เเคร์สื่อล่ะครับ GENใหม่ก็กำลังจะมาด้วย อย่างน้อย PC ก็เป็นเทพเจ้าทั้งปวงล่ะครับ ไม่มี PC เกมส์ จะมาจากไหนล่ะเน้อ ^O^ สนันหนุนของเเท้ ล่ะครับ ด้านสว่างมีดีกว่าที่คุณคิด จริงๆครับ

flukezuzayo
17th July 2011, 14:35
ขอบคุณสำหรับ ข่าวๆ ดีครับ

ShiDow
17th July 2011, 14:45
ไม่อยากจะคิดกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นข้างหน้า...
ปล.คอเกมอย่างเราๆ ต้องเสียเงินอีกแล้วงั้นรึ !!!!

ScorpionzZ
17th July 2011, 16:34
PC นี่โครตคุ้มเลย ในอนาคตคงมีอีก

merrygoround
17th July 2011, 17:01
ส่วนตัวคัดค้านและไม่อยากให้ทำ
360 ยังไปได้อีก อุปกรณ์เสริมอย่าง kinect เองก็ทำเงินได้มากโข
ถ้าจะทำควรทำหลังจากที่เครื่องรุ่นใหม่ออกมาได้ซักระยะ เพราะถ้าทำ pc จะแย่งลูกค้าจาก 360 แน่

sattawat1979
17th July 2011, 17:26
ส่วนตัวคัดค้านและไม่อยากให้ทำ
360 ยังไปได้อีก อุปกรณ์เสริมอย่าง kinect เองก็ทำเงินได้มากโข
ถ้าจะทำควรทำหลังจากที่เครื่องรุ่นใหม่ออกมาได้ซักระยะ เพราะถ้าทำ pc จะแย่งลูกค้าจาก 360 แน่

+1 ใช่ๆ แล้วอย่างนี้จะมี Console ไว้ทำไม สุดท้าย PC ก็ได้เล่นทั้งหมดอยู่แล้ว

น่าจะทำให้เป็น exclusive ของ console จริงๆบ้าง ที่ผ่านมา PC มันได้เล่นหมดเลยนะ ตั้งแต่ยุค famicom , super-famicom , megadrive , NEO-GEO , PS1 , PS2 และอื่นๆอีกเยอะ

มายุคนี้ขอ XBOX360 กับ PS3 ไว้ได้มั๊ย ขอเป็น exclusive ให้เค้าภูมิใจหน่อยเถอะน่า อย่าเอาลง PC เล้ย

เดี๋ยวอีกหน่อย Console ก็ขายไม่ออกหรอกแบบนี้น่ะ

seiki2011
17th July 2011, 17:48
ขอบคุณนะครับแต่มันจะเล่นได้ไม่ได้ผมไม่สนใจหรอกเพราะผมไม่มีxbox

civilzaza
17th July 2011, 18:20

RAM 10 GB
VGA GTX ---
บอร์ดเก่าเราก็มีหลายคนนะ ทั้ง DDR4 รวมกับ DDR 3 แถมแรมก็ 8 GB 5 เครื่อง และอื่นๆอีกมากมาย 55555

Rufiorocco
17th July 2011, 19:57
ทำมาเพื่ออะไร ? ตัดยอดขาย XBOX หรอ ? แต่ก็น่าสนใจ :confused:

monsterpra
17th July 2011, 20:14
น่าจะโอนะ แต่ท่าทางจะต้องยกใหม่กันทุ้งแผง เหอๆ

UkuleleAlone
17th July 2011, 20:15
ยังอีกไกล คนเราก็

Blizt
17th July 2011, 20:35
เล่นได้ก็ดีเหมือนกันนะผมว่า ไม่ต้องซื้อ360ซื้อแต่PS3พอ

lattedog
17th July 2011, 20:41
ถ้าเป็นยังงั้นจริง กำไรจากเครื่อง Xbox 360 ที่ Microsoft จะได้รับแน่ๆ่เลยคือจะหายไปครึ่งนึง คงไม่น่าเป็นไปได้ ... แต่ถ้ามันเป็นไปได้ ราคาของ Windows 8 จะต้องมีราคาสูงมากๆ หรืออาจจะเทียบเท่ากับเครื่อง Xbox 360 เลยทีเดียว แต่ถ้าพูดกับเจเนอเรชั่นต่อไปของ Console ล่ะก็..คงต้องดูกันต่อไป

Kasaki
20th July 2011, 00:10
ผมคิดว่า microsoft คงวางแผนทำเครื่องคอลโซลตัวใหม่เตรียมขายแน่ๆ

ถ้าเป็นไปตามข่าวลือจริงๆ คงต้องเสียค่าสมาชิกทุกเดือน และเกมส์ที่มีให้เล่นน่าจะต้องโหลดเอาอย่างเดียว

และที่สำคัญ ถ้าทำให้เล่นเกมส์ได้จริงๆ อาจจะต้องมีออฟชั่นพ่วงว่า ถ้าไม่ใช้ จอย Xbox360 ก็จะเล่นเกมส์ไม่ได้

ผมว่า microsoft จะทำอะไร คงต้องวางแผนการและกำไรไว้อย่างดีและครับ คงไม่ยอมให้ตัวเองขาดทุนหรอก

xadmin
10th September 2011, 09:25
ก็อาจจะเป็นไปได้ เมื่อ PC ยังมีความสามารถที่หลากหลายอยู่ แต่อย่าลืมว่าเขาจะอัฟราคา windows ขึ้นอีก ซึ่งก็เท่าๆกับว่าซื้อ xbox ใหม่ได้ตัวนึงเลย แต่บ้านเราคงไม่ใช้กัน ประเด็นนี้ก็เลยตกไป ถ้าถามผมว่าเกมส์ที่เล่น FPS ใน xbox มันสู้กับอารมณ์ที่เล่นใน PC ได้มั้ย ผมคิดว่า PC กินขาดกว่าเยอะ แล้วถ้าถามผมว่า PC จะเล่นเกมส์ xbox ได้เหรอ ผมถามคืนว่า แล้ว xbox อ่านแผ่นที่ไรท์จาก PC ได้รึป่าวหล่ะ ถ้ามันสื่อสารกันไ้้ด้ช่องทางนึงความเป็นไปได้ก็มีมาก ผมก็เป็นอีกคนที่ซื้อเครื่อง xbox แต่ถามว่าเล่นเกมส์บน PC กับ xbox อันไหนได้อารมณ์กว่ากัน ผมบอกได้ว่า มันมันส์คนละแบบ แบบใช้จอยกับแบบใช้เมาส์ จอยสั่น เมาส์ ไม่สั่น xbox ไม่ต้องคิดมากเรื่อง hardware แต่ pc อาจต้องอัฟให้ได้สเป็คสูงขึ้น สรุปว่า PC กับ xbox ควรจะรวมกันตั้งนานแล้ว

caribbean
10th September 2011, 10:10
ผมว่าทาง Microsoft ทำแน่ๆ ครับ เพราะอะไหล่ที่ผลิตเครื่อง Xbox360 มันต้องนำเข้าจากที่อื่นซึ่ง Microsoft ก้อต้องซื้อ แต่ถ้าทำ Software ให้รัน บนเครื่อง PC ได้ ก้อจะได้ลดต้นทุนการผลิตตัวเครื่อง คอนโซล ดังนั้น กำไรก้ออาจจะมาจากการขายอุปกรณ์ต่อพวงเช่น Controller, Kinect , อย่างนี้เป็นต้น

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ