PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัยและหวาดระแวงเกี่่ยวกับไฟล์ๆนึงในไดรฟ์ของผม

nodoka
12th November 2011, 11:45
เรื่องมีอยู่ว่าในไดรฟ์ H ของผมมีโฟลเดอร์แปลกๆเป็นตัวเลขและตัวอักษรมั่วๆ เหมือนโฟลเดอร์ที่ตัวอัพเดทวินโดวส์สร้างขึ้นมา (ชื่อประมาณ b9d4f2537388a754e835 แต่โฟลเดอร์ที่ผมเจอไม่ใช่ชื่อนี้นะครับ) ข้างในมีไฟล์ที่ชื่อว่า install อยู่ เป็น .exe แถมไอคอนไม่มีรูป ยิ่งทำให้กลัวว่าเป็นไวรัส ผมจึงลองคลิกขวาแล้วกด properties ยังไม่ทันได้ดูอะไรพบว่าในโฟลเดอร์นั้นมันสร้างตัวที่ชื่อว่า install ขึ้นมาอีกตัวแต่ไม่รู้นามสกุลไฟล์อะไร เพราะผมตกใจรีบลบโฟลเดอร์นั้นไปก่อน ตอนนี้ผมเลยระแวงว่ามันคือไวรัสหรือเปล่าแต่ตอนนี้คอมผมยังไม่แสดงอะไรแปลกๆออกมา

คำถามที่อยากรู้คำตอบคือ

1.โฟลเดอร์และไฟล์ดังกล่าวที่ผมเจอคือไวรัสหรือไม่ ถ้าไม่ใช่มันคืออะไร ลบแล้วมีผลอะไรหรือเปล่า
2.หากเป็นไวรัสมันส่งผลเสียอย่างไรต่อเครื่อง
3.จากข้อ 3 แล้วจะแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

CrYzTeX
12th November 2011, 11:57
เป็น temp ของ c++ น่ะ ลงอะไรที่เกี่ยวกับ microsoft มันจะสร้าง Folder ไว้ที่นั้นๆ

ของผมก็มี...แต่มันเป็นสกุล .msi

hpz
12th November 2011, 13:23
scan file online ส่งไปที่ http://www.virustotal.com/

taeznoname
12th November 2011, 21:24
คุณก็ลองเเสกนไวรัส ในเเฟลชไดร์ฟซิ