PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอสอบถามเรื่อง Hosting หน่อยนะครับ (คงไม่ผิดหมวดเนอะ)

Nakorn1911
12th November 2011, 16:08
คือผมจะใช้บริการ Hosting จากประเทศไทยอ่ะครับ ทีนี้เว็บที่ผมทำมันเป็นเว็บแจกตัวเกมส์เถื่อนด้วย(แค่เกมส์เดียวแหละ)+ใช้โปรแกรมฟอรั่มเถื่อนอีก ผมก็ลองค้นหาโฮสดูปรากฎว่าแต่ล่ะเว็บมันดันมีเงื่อนไขประมาณว่าห้ามใช้ของเถื่อนทุกเว็บเลย ผมเลยไม่ค่อยมั่นใจน่ะครับ -*- (ที่จริงผมก็เจอโฮสเถื่อนในไทยน่ะแหละครับ แต่ราคามันแพงไปหน่อย = =")

พอดีว่าผมเองก็ไม่เคยเช่าโฮสเลยน่ะครับ เคยแค่ลองใช้ของฟรีเลยไม่รู้ว่าถ้าเช่าโฮสขึ้นมาจริงๆแล้วมันจะเสี่ยงหรือเปล่า และก็พ่อผมเองก็ว่าด้วย ว่า"ถึงแม้ว่าเนื้อหาในเว็บผมจะมีส่วนที่ผิดกฎหมายบางส่วนแต่ยังไงก็ผิดกฎหมายอยู่ดี และเขาก็ตรวจจับไอพีเราได้ พ่อขี้เกียจไปประกันตัวลูก แล้วจะเช่าโฮสไปทำเว็บเกมส์เนี่ยนะ ได้ประโยชน์หรือเปล่า" ประมาณนี้อ่ะครับ แล้วผมจะอ้างพ่อยังไงล่ะสิ? เวรกรรม = ="

สำหรับคำถาม! ถ้าผมทำเว็บเสร็จสมบูรณ์แล้วผมจะโดนเล่นงานอะไรหรือเปล่า? ผู้มีประสบการณ์ช่วยบอกด้วย! ถ้าไม่โดนกฎหมายเล่นงานผมจะได้พอมีเหตุผลไปคุยกับพ่อน่ะครับ
(ถึงแม้ว่าเว็บในไทยจะมีเว็บเถื่อนเยอะก็ตาม รวมทั้ง 4Share มันก็บอกห้ามแจกไฟล์ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ แต่เพลง,เกมส์บานเลย :p)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

hpz
12th November 2011, 19:52
แนะนำได้ว่า ถ้าอยู่ไทยให้ใช้ host นอก เพราะมันจะเป็นการทำงานระหว่างประเทศ ส่วนเรื่องอื่นๆคงต้องศึกษาเรื่องลิขสิทธิ์ เพิ่มเติมนะครับ

Nakorn1911
12th November 2011, 21:56
ขอบคุณหลายๆเด้อ! (ที่แท้การใช้โฮสนอกก็จะจับเราไม่ได้นั้นเอง เพราะเป็นเรื่องของระหว่างประเทศ =w=)

mr.virus
12th November 2011, 22:15
อีเมล์ไปถามเจ้าของโฮสเลยดีกว่า ว่ารับหรือไม่รับ ชัวร์กว่า ข้อตกลงทุกเว็บเขาก็ต้องบอกยังงั้นอยู่แล้ว