PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีเพื่อนงี้ทำไงดีครับ

kabukiput
13th November 2011, 12:29
ผมมีเรื่องเซ็งๆมาแชร์ให้ฟังคับ อย่างแรกเลยผมขอถามเพื่อนๆก่อนว่า ทุกคนเคยมีเพื่อนที่สนิทกันมากหักหลังมั๊ยคับ ถ้ามีผมจะบอกว่าเป้นแบบเดียวกันเลยครับ

คือผมมีเพื่อนอยู่กลุ่มนึงครับ รู้จักกันตอนม.4จริงๆบางคนรู้จักมาก่อน ก็คบกันเล่นกันไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อยๆ จนช่วงที่ผ่านมานี้ผมแยกตัวออกจากกลุ่มเพราะว่ามีรุ่นน้องมาให้ช่วยคือเขาชอบเพื่อนผมคนนึงไม่ใช่ไอ้พวกนี้หรอก ผมก็เลยต้องช่วยเขาแล้วก็ต้องแยกไปหาเขาบ่อยๆ ซึ่งผมก็ยังคุยๆกับพวกมันดีอยู่ จนวันนึงกลับมาจากเรียนรด.ผมได้ยินคนนึงเอ่ยถึงชื่อกลุ่มนึงในเฟสขึ้นมา ซึ่งมันเป็นชื่อผมด้วย ผมก็เลยสงสัยว่ามันอะไรกับผมยังไง จนหลังๆพวกมันมีอาการแปลกๆกับผม ไม่เหมือนเดิม ที่เคยคุยดีๆก็เหมือนแบบพูดแบบไล่ๆผม เหมือนผมไม่ใช่เพื่อนมัน ซึ่่งผมก็ไม่อะไรด้วยหรอก จนหลังๆมีงานเลี้ยงส่งเพื่อนคนนึง เขาจะกลับต่างจังหวัด นัดกันดิบดีเลยบนรถ ผมก็ได้ยิน ซึ่งปกติมันชวน แล้วครั้งนี้มันเงียบไปเลย ผมก็ โอเค ไม่อะไรด้วยหรอก ไม่อยากให้ไปก็ไม่ไป แต่ผมไม่ชอบเวลามันมีอะไรแล้วไม่พูดกันตรงๆผมจะได้ปรับตัวได้ ผมยอมรับที่ผมแยกตัวไปผมเหมือนคนทิ้งเำพื่อน แต่ผมอยากถามพวกมันกลับไปว่า ที่พวกมันทำนี่ยังไงกันแน่ ผมว่ามันแย่กว่าที่ผมทำอีก เพราะอย่างน้อยเวลามันมีเรื่องผมช่วย้คลียให้นิดหน่อย แต่มันไม่เคยช่วยอะไรผมเลย

ผมเลยอยากถามเพื่อนครับว่าเป็นเพื่อนๆจะทำยังไง เพราะอีกไม่นานแค่เทอมนึง ก็จะจบแล้ว ผมขี้เกียจไปทำเป็นไม่รู้เรื่องที่พวกมันทำ แต่ทำไงได้ ทั้งห้องผมไม่ค่อยสนิทกับใครเลยนอกจากพวกมัน นอกนั้นเพื่อนที่มันนิสัยดีๆก็อยู่ห้องอื่น โรงเรียนอื่นหมด ซึ่งมันนิสัยดีมากๆ อยากรู้ว่าทุกท่านจะทำยังไงกันครับผม

ปล.ใครที่เคยบอกว่าเพื่อนสมัยที่เรียนม.ปลายเป็นเพื่อนที่รู้ใจกันที่สุด ผมเถียงขาดใจเลย ผมว่าเพื่อนตอนม.ต้นนี่แหบะดีที่สุด แม้คนที่ผมเห็นบางคนมันนิสัยแย่ๆ ผมว่ายังดีกว่าไอ้พวกต่อหน้าดีลับหลังด่าผมอีก ว่ามั๊ยครับ

clubzaxxx
13th November 2011, 12:41
สู้ๆครับ

ตอนเเรกเข้าไปขอโทษก่อนเเล้วค่อยเคลียร์ มีอะไรก็บอกตรงๆเลย พอปรับความเข้าใจได้ก็เลี้ยงข้าวเลย
1เทอมสั้นนิดเดียว

ก่อนที่จะสายเกินไปเเบบผมครับ

kabukiput
13th November 2011, 13:20
ก็กะว่าจะโทรไปเคลียกับคนที่พอคุยได้อ่ะคับว่าที่เหลือมันจะเอาไง ถ้ามันพอคุยกันได้จะได้ปรับตัว เพราะผมก็รู้ว่าผมผิด แต่ถ้ามันไม่ยอมรับที่ผมขอโทษกับที่มันทำผิดแล้วก็คงบอกลากันแหละคับ

momothedog
13th November 2011, 13:24
เลิกลาไปซะ ฮาฮา

boomth
13th November 2011, 13:26
ไม่ต้องขอโทษหรอก แค่คุยๆกันให้เข้าใจพอ คนเราก็มีโลกของเราบ้าง ช่วงจบ ม6 เป็นช่วงที่เพื่อนจะแตกแยกมากที่สุด ผมผ่านมาแล้ว

tonkune14
13th November 2011, 13:31
ปรับความเข้าใจ เลี้ยง นั้น เลี้ยง นี้ ก้อ ได้ ครับ

7421
13th November 2011, 13:47
เวลาเข้าไปคุย ก็แบ่บบ ไม่ต้องคิดไรมากครับ บอกเหตุผลเค้าไป
เดินไปตบไหล่เลย " เห้ย***เป็นเหี้*ไรวะ ทำตัวห่างเหินกับกู กูเสียใจนะสั* " แล้วทำหน้ายิ้มฮาๆ ไรงี้

หรือถ้ามันไม่เล่นด้วยเ่ช่นมัน ปัดมือออกแล้วบอก " เหี้* ไร*** "
นายก็ดึงหน้าแล้วเดินหนีเลย เพื่อนแบบนี้หน้าหมาเกินน

เพื่อนในสังคมมหาวิทยาลัย เฟคกันมากกว่านี้อีกครับ ชีวิตมัธยมปลายเนี่ยสนุกๆสุดๆแล้วครับ

Mitsubishi
18th November 2011, 16:42
คนเราอะนะมันหลายคนหลายความคิดหลายความรู้สึก
เราต้องดูว่าตัวเราสามารถเข้ากับคนในกลุ่มได้มากน้อยเพียงใด
ถ้ามันอยู่แล้วสายใจมันก็ดี แต่ถ้ามันอยู่แล้วเรารู้สึกอึดอัด
เราก็ต้องดูว่าเราทำอะไรผิดไปรึเปล่า เพื่่อนเรารับได้รึเปล่ากับพฤติกรรมที่เราเป็น
แล้วเราจะปรับตัวให้มันกลับมาเป็นแบบเดิมได้หรือเปล่า
ผมเชื่อครับว่าถ้าคุณยอมปรับตัวใหม่ให้มันเข้ากับเพื่อนๆคุณ
ผมคิดว่ายังเพื่อนของคุณก็ยอมรับคุณได้หล่ะครับ
คนเรามันผิดพลาดกันได้ อยู่ที่ว่าเราจะสู้กับมันหรือยอมให้มันผ่านไป
ยังไงเพื่อนก็ตัดเพื่อนกันไม่ขาดหรอกครับ เชื่อผมสิ

Cedric-[Th]
18th November 2011, 17:07
มันเด็กครับเพื่อน จขกท. ความคิดยังไม่โตครับถ้าคนที่โตๆกันแล้วเรื่องแบบนี้เขาจะรู้กันครับว่า เออมิงมีเรื่องมีปัญหาไรก็ไปก่อนก็ได้ไม่เป็นไร

ไม่ใช่ว่าแยกกันจะไม่ได้เป็นเพื่อนกันครับ จขกท. ไม่ต้องไปสนใจหรอกผมแนะนำเพื่อนแบบนี้แย่ครับ เพื่อนที่ดีไม่ทำกับเพื่อนแบบนี้หรอก

เพื่อนผมไม่มีสักคนอะที่ทำตัวแบบ จขกท. ว่า

gsuhplyf
18th November 2011, 18:08
ผมไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้แฮะ แต่ผมยืนยันได้อย่างหนึ่ง

เพื่อนสมัย ม.ต้น นี่แหละ เป็นเพื่อนแท้เพื่อนจริงเพื่อนตาย ครับ

I3aSiC
18th November 2011, 18:42
ทำใจครับ ง่ายที่สุด

VirusCoMz
18th November 2011, 18:46
กระทืบมันเลยพี่พุด ผมช่วย :p
ล้อเล่น เพื่อน ยังไงก้เพื่อน ตัดกันไม่ขาด

TP-Razor
18th November 2011, 20:24
ผมเข้าใจดีคับ ผมจะเล่าประสบการให้ฟัง ครั้งนั้นเพื่อนผมโดนหาเรื่อง ที่ต่าง รร จะไปเอา คืนก็เลยยกพวกไปกันอ่ะ จะไปตี เค้าแต่ก็ ไม่อยากเอาด้วยหรอก แต่ สถานะกานมันชวนให้ไป ไอสถานะกานนั่นก็คือเพื่อน มันไม่ยุ่ง ไม่คุยไม่ทัก ไม่ชวนเลย ถ้าคำตอบของเราคือไม่ไป ผมโดน อยู่ช่วง นึงเลยต้องไป กับมัน

ฮ่าๆ แต่เพื่อนผมโดน หนักกว่านี้ อีก เวลามันจะช่วยให้พาไป อยู่กับเข้าให้เหมือน แต่ ก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับความเข้าใจ เข้าหา แล้วคุยกัน จะมีอ่ะไรดี ขึ้นมาบ้างครับ เป็นกำลังใจให้คับ ;)

TONP555
18th November 2011, 20:37
พูดกันดีๆบอกไปตรงๆครับ :cool: