PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามและขอคำแนะนำหน่อยครับอาการคอมรีสตาร์ท

gamakutsu
14th November 2011, 18:10
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีตอนนี้เครื่องคอม มีอาการ
ตอนเปิดเครื่องมาแล้วตอนถึงหน้า สตาทวินโดว์ครับ
เครื่องก็ทำการรีสตร์าทไปมาอยู่ที่หน้าเก่าตลอดเลยครับ
ตอนแรกใช้win xp ความคิดผมว่านา่จะเป้นที่วินโดว์อ่ะครับ เลยทำการลองลงวินโดว์เอง (มือใหม่ครับ)
เป็นwin7 32bit แทนก็ใช้ได้ครับ เล่นไปได้3-4วัน อาการเก่าก็เกิดขึ้นมาอีกครับ เป็นยังงี้ตลอด
สเปค คร่าวๆๆนะ
Pentium 4
แรม 3.0GB
เมนบอร์ด ASUSTek P5RD2-VM

chikuva
14th November 2011, 18:23
วินโดวส์น่าจะพังครับ
สาเหตุน่าจะมาจาก hdd

gamakutsu
14th November 2011, 18:34
เหรอครับท่าน อาการนี้จะเป็นhdd ใช่มั๊ยครับ
ผมกลัวจะเป็นอุปกรณือิ่นด้วยอ่ะครับ พอดีไม่ค่อยจะมีความรู้ทางด้านนี้อ่ะครับ
แต่ช่วงที่ผ่านๆๆมาไปจะตกบ่อยแล้วไม่มีสำรองไฟครับ

chikuva
14th November 2011, 19:09
ที่มันเข้าวินโดวส์ไม่ได้เพราะไฟล์วินโดวส์มันเสียครับ
ที่ไฟล์วินโดวส์มันเสียก็น่าจะดพราะจากกำทำงานของ hdd ปิดเครื่องไม่ถูกวิธีประมาณนี้ครับ

DkTaP82
14th November 2011, 19:23
HDD แน่เหรอ?.. ถามหน่อยว่า HDD ใช้ของอะไร?.. หากเป็น WD ผมจะเจอเคสนี้่ประจำเรื่อง Bad เป็นบางส่วน!เท่าที่เจอทำให้เครื่องทำงานช้าและก็ค้าง หรือบูตนานมาก..

บูตช้าๆบางครั้งเกิดที่สาย S-ATA อาจเสียบไม่เข้าจังหวะ(ต้องใช้คำนี้ แค่เข้าล็อกมันไม่ได้ 555+)

เครื่องรีสตาดเวลาโหลดการโปรแซดเยอะๆ เคยเจออยู่ก็แค่ความร้อนซีพียู จะตัดไฟเอง.. แล้วก็เเปิดไม่ติด... อาการนี้จะเกิดต่อเมื่อซีพียูมีความร้อนมากกว่า 105 องศาประมาณนี้สำหรับ P4 เคยเทสมาแล้ว Fix:ซื้อซิลิโคลนมาทาใหม่

อาการหน้าเป็นห่วงสุดท้าย ซีบวม.. หากเกิดปัญหานี้แล้วควรเปลี่ยนบอรด์เลยจะดีกว่า เพราะมันจะทำให้เครื่องรวนๆจ่ายไฟเกินๆขาดๆ ทำให้เครื่องเกิดอาการผีเข้าผีออก เป็นโน้นนี้สารพัด เปิดติดแล้วดับ ปิดไม่ติดบ้าง ติดบ้างเล่นได้บ้าง แก้ไขก็ไม่หาย ระวังจะเป็นเคศนี้.. Fix: สังเกตุซีตรงเมนบรอด์กว่าเกิดการผิดปกติหรือไม่.. หากปล่อยไว้จะเป็นอันตรายต่ออุปกรส่วนอื่น!

ลองเดาๆเอาหน่อยเรื่องคอม ไม่รู้ถูกหรือผิด แค่เคสแบบนี้เจอมาเยอะแล้วเหมือนกัน ค่อยๆศึกษา เริ่มจากเครื่องเราเลย(ยิ่งพังยิ่งเก่ง ยิ่งซ่อมยิ่งเป็น..)

gamakutsu
14th November 2011, 19:32
(ยิ่งพังยิ่งเก่ง ยิ่งซ่อมยิ่งเป็น..)
ชอบใจคำ คำ นี้จังท่าน
ครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ต้องค่อยๆๆไล่ดูอีกทีครับ

hpz
14th November 2011, 19:36
safe mode เป็นไหมครับ ถ้าไม่เป็น มี app or driver บางตัวที่มีปัญหา

chikuva
14th November 2011, 20:24
HDD แน่เหรอ?.. ถามหน่อยว่า HDD ใช้ของอะไร?.. หากเป็น WD ผมจะเจอเคสนี้่ประจำเรื่อง Bad เป็นบางส่วน!เท่าที่เจอทำให้เครื่องทำงานช้าและก็ค้าง หรือบูตนานมาก..

บูตช้าๆบางครั้งเกิดที่สาย S-ATA อาจเสียบไม่เข้าจังหวะ(ต้องใช้คำนี้ แค่เข้าล็อกมันไม่ได้ 555+)

เครื่องรีสตาดเวลาโหลดการโปรแซดเยอะๆ เคยเจออยู่ก็แค่ความร้อนซีพียู จะตัดไฟเอง.. แล้วก็เเปิดไม่ติด... อาการนี้จะเกิดต่อเมื่อซีพียูมีความร้อนมากกว่า 105 องศาประมาณนี้สำหรับ P4 เคยเทสมาแล้ว Fix:ซื้อซิลิโคลนมาทาใหม่

อาการหน้าเป็นห่วงสุดท้าย ซีบวม.. หากเกิดปัญหานี้แล้วควรเปลี่ยนบอรด์เลยจะดีกว่า เพราะมันจะทำให้เครื่องรวนๆจ่ายไฟเกินๆขาดๆ ทำให้เครื่องเกิดอาการผีเข้าผีออก เป็นโน้นนี้สารพัด เปิดติดแล้วดับ ปิดไม่ติดบ้าง ติดบ้างเล่นได้บ้าง แก้ไขก็ไม่หาย ระวังจะเป็นเคศนี้.. Fix: สังเกตุซีตรงเมนบรอด์กว่าเกิดการผิดปกติหรือไม่.. หากปล่อยไว้จะเป็นอันตรายต่ออุปกรส่วนอื่น!

ลองเดาๆเอาหน่อยเรื่องคอม ไม่รู้ถูกหรือผิด แค่เคสแบบนี้เจอมาเยอะแล้วเหมือนกัน ค่อยๆศึกษา เริ่มจากเครื่องเราเลย(ยิ่งพังยิ่งเก่ง ยิ่งซ่อมยิ่งเป็น..)
ผมไม่ได้บอกว่า hdd เสีย แต่ผมบอกว่า ไฟล์วินโดวส์น่าจะเสียหาย