PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พื้นที่ไดร์ C มันหายไปไหน

Jizsy
14th November 2011, 20:42
ผมสงสัยมานานแล้วว่ามันชอบหายไปตลอด ผมมีพื้นที่ไดร์ C 150 GB ลงวินโด้วเสร็จสับเหลือ 127 GB อันนี้เป็นทุกครั้ง
แต่ที่สงสัยพอหลังจากนี้มันจะลดเหลือ 120 GB ขึ้นๆลงๆอยู่ประมาณนี้ตลอด ส่วนพวกเกมผมเอาไว้ไดร์ D อย่างเดียว
ขอความกหระจ่างทีครับ :confused:

T-man
14th November 2011, 20:46
ก็ Windows ใช้อ่าน/เขียน เวลาทำงาน เล่นอินเทอเน็ทไงครับ และก็ไฟล์ที่สร้างขึ้นมาตอน View รูปภาพในโฟเดอร์

ลอง Disk Cleanup แล้วติ๊กถูกทุกอัน ok ดูแล้วจะได้พื้นที่กลับคืนมา

Jizsy
14th November 2011, 20:56
ขอบคุณมากครับ แต่ผมทำแล้วได้กลับคืนมานิดเดียว :o

hpz
14th November 2011, 21:17
การทำงานต่างๆ เช่นการแตก file ;install ;หรือทำอะไรต่างๆ โปรแกรมส่วนใหญ่จะถูกเขียนไปใว้ในส่วนที่เรียกว่า Temp (%temp%) การทำงานของ windows update จะถูกเขียนใว้ที่ C:\Windows\SoftwareDistribution\Download การทำงานของ IE ก็เขียนใว้ที่ Temporary Internet การทำงานของ system protection ก็จะเป็น retore point อื่นๆๆอีกมาก ทุกอย่างเป็น ขยะดิบ ที่ยังไม่ได้แยก บางอันก็ใช้งานบางอันก็ต้องลบทิ้ง แต่ผมลบทิ้งทั้งหมด

Wasin
19th November 2011, 02:45
เป็นอย่างที่ด้านบนกล้าวไว้นะครับ ของผม ต้อนนี้ไดร์ C ปาเข้าไปตั้ง120Gb กว่าๆกว่าแล้วครับ จาก 2TB ใช้Disk Cleanup ก็กลับมาแค่ 4-5Gbเองครับ