PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหากับ Origin ครับ ช่วยทีครับ

๛KID1412๛^__^
15th November 2011, 08:30
ผมโหลด BF3 มากับ Origin แล้วดันลงไว้ไดรฟ์ C เพราะว่าตอนแรกมันโหลดมาไดรฟ์ C เลยครับพอกดลงก็ดันไม่ให้เลือกลงไดรฟ์ไหนอีก

อยากถามว่ามีวิธีย้ายไปไดรฟ์อื่นมั้ยครับ หรือมีโปกรแกรมอะไรทำไได้ไหมครับ

ไม่เอาวิธี Cut หรือ Copy นะครับ ไฟล์มันเสีย

Matizano
15th November 2011, 11:09
ก็ไปที่ การตั้งค่า ละก็เปลี่ยนตรงหัวข้อ เลือกตำแหน่งที่คุณต้องการติดตั้งเกม

15th November 2011, 12:21
ก็ไปที่ การตั้งค่า ละก็เปลี่ยนตรงหัวข้อ เลือกตำแหน่งที่คุณต้องการติดตั้งเกม

คือผมลงเกมส์ไปแล้วอะครับ = = หรือมันต้องโหลดใหม่หมดเลย

Dawnofwar
15th November 2011, 17:36
คือผมลงเกมส์ไปแล้วอะครับ = = หรือมันต้องโหลดใหม่หมดเลย
แนะนำครับ

Origin เมื่อเกมส์อยู่ไดวส์ไหนมันก็จะไม่สามารถเลือกไดวส์อื่นได้ภายหลัง
วิธีง่ายๆครับ COPY ตัวเกมส์ทั้งหมด ไปไว้ไดวส์ที่ท่านต้องการ แล้วลบอันเก่าออกครับ
แล้วเปิด Origin เลือกไดวส์ที่ต้องการติดตั้งเกมส์อีกที คราวนี้ Origin มันก็จะแครชไฟล์และทำการติดตั้งเกมส์เลย รอสักแปปก็ได้เล่นแล้วครับ

15th November 2011, 21:16
แนะนำครับ

Origin เมื่อเกมส์อยู่ไดวส์ไหนมันก็จะไม่สามารถเลือกไดวส์อื่นได้ภายหลัง
วิธีง่ายๆครับ COPY ตัวเกมส์ทั้งหมด ไปไว้ไดวส์ที่ท่านต้องการ แล้วลบอันเก่าออกครับ
แล้วเปิด Origin เลือกไดวส์ที่ต้องการติดตั้งเกมส์อีกที คราวนี้ Origin มันก็จะแครชไฟล์และทำการติดตั้งเกมส์เลย รอสักแปปก็ได้เล่นแล้วครับ

คือยังไงอะครับ หมายถึงก็อปไปแล้วลบอันเก่า แล้วเปิด Origin แล้วเลือกไดรฟ์ที่ต้องการติดตั้งเกมส์นี่ยังไงอะครับ??

ผมโหลดมามันไม่ใช่ตัวติดตั้งแต่มันเป็นตัวเกมส์เลยครับ แต่ว่าผมพอรู้มาหน่อยว่าถ้าเกิดก๊อปไฟล์ทั้งหมดนี่แล้วรันตัว.exe ตัวนึงชื่อ touchup มันจะทำการติดตั้งอะครับ

แต่ผมไม่มั่นใจเต็ม 100 นะครับ ว่าถ้ารันตัว Touchup.exe ตัวเดียวแล้วมันจะทำการติดตั้ง ผมเลยยังไม่ทำอะครับ

Dawnofwar
15th November 2011, 22:32
คือยังไงอะครับ หมายถึงก็อปไปแล้วลบอันเก่า แล้วเปิด Origin แล้วเลือกไดรฟ์ที่ต้องการติดตั้งเกมส์นี่ยังไงอะครับ??

ผมโหลดมามันไม่ใช่ตัวติดตั้งแต่มันเป็นตัวเกมส์เลยครับ แต่ว่าผมพอรู้มาหน่อยว่าถ้าเกิดก๊อปไฟล์ทั้งหมดนี่แล้วรันตัว.exe ตัวนึงชื่อ touchup มันจะทำการติดตั้งอะครับ

แต่ผมไม่มั่นใจเต็ม 100 นะครับ ว่าถ้ารันตัว Touchup.exe ตัวเดียวแล้วมันจะทำการติดตั้ง ผมเลยยังไม่ทำอะครับ

ก็คือผมใช้วิธีนี้นะครับ ตอนลงวินโดว์ใหม่ เก็บโฟล์เดอร์เกมส์ทั้งหมดไว้ที่อื่น ยกเว้นโฟล์เดอร์ โปรแกรม Origin เก็บแต่โฟล์เดอร์ Origin game เพราะตัวเกมส์ทั้งหมดอยู่ในนั้น ในนั้นมันมีไฟล์ติดตั้ง Install ให้อยู่แล้ว เราก็เพียงแค่ Copy ไฟล์เกมส์ทั้งหมด ที่ไดวส์คุณต้องการ แล้วลบอันเก่าไป คราวนี้ Origin มันจะหาตัวเกมส์ไม่เจอ ะอเราเลือกโฟล์เดอร์เกมส์ที่คุณจะต้องการนั้นในไดวส์อื่น โปรแกรม Origin มันจะแครชไฟล์เกมส์ พร้อมติดตั้ง แค่นั้นเองครับ เราก็ได้ .exe มาใหม่

ถ้ากลัวมันแฮงค์ก็ลบเกมส์ออกให้หมด แล้วโหลดเกมส์ใหม่ครับ
เช่นท่านเคยโหลดเกมส์Need For Speed ไว้ไดวส์ C:\ ท่านจะโหลดเกมส์ Battlefield ตั้งค่าให้ไปไดวส์อื่น มันก็ไม่ไปไดวส์อื่นครับ มันจะอยู่ที่เดียวกับเกมส์เก่าๆ สรุปคือ ท่านต้องลบเกมส์ออกให้หมด ถึงจะตั้งค่าเกมส์ได้ ที่ผมแนะนำด้านบน เพราะเราจะได้ไม่จำเป็นต้องดาวน์โหลดเกมส์ใหม่ครับ