PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เมื่อ ไดร์ฟC เต็ม เราจะสามารถแบ่งจากไดร์ฟอื่นมาได้ไหม

vandervee
15th November 2011, 14:43
คือว่า ไดร์ฟC ผม มันว่างแค่ 2GB เอง ลงอะไรก็เกือบจะไม่ได้แล้ว พี่ๆมีวิธีแบ่ง จากไดร์ฟอื่นมาไดร์ฟนี้ไหมครับๆๆ รบกวนด่วนเลยนะ:(:help

jackylucky
15th November 2011, 15:15
ย้ายไฟล์ในไดร์ฟ C ไปไดร์ฟอื่นครับ แล้วก็ลงตามสบาย

vandervee
15th November 2011, 15:51
ไม่เข้าใจครับ

FarrellPete
15th November 2011, 17:01
ถ้าแบ่งมาอาจจะทำให้ข้อมูลในไดร์ฟหายนะครับ ผมว่าทางที่ดีควรลองย้ายไฟล์ที่ไม่ใช้ไว้ที่ไดร์ฟอื่นก่อนหรือไม่ก็ลบทิ้งไปซะ Disk cleanup ด้วยก็ดีนะครับ

sudteerukpla
16th November 2011, 00:45
ไม่เข้าใจครับ

พูดแบบ ชาวบ้านๆ นะครับ คุณ copy ข้อมูลบางส่วนเช่นงาน เช่น เพลง ที่มีอยู่ใน DRIVE C เอาไปไว้ที่ DRIVE อื่นๆ ก่อนนะครับ จะเป็น D E F H ก็ได้ครับ เช่น ผมมี FLODER เพลงอยู่ที่ C ก็ COPY อันนั้นมาไว้ที่ DRIVE D แล้วก็ลบ

FLODER เพลงที่อยู่ที่ DRIVER C ได้แล้ว เพราะเรา COPY ข้อมูลมันมาไว้ที่ DRIVE D แล้วครับ

kommy125
16th November 2011, 00:52
ทำมัยผมเข้าใจว่ะ งง เหมือนกับเข้าตอ้งการ เอาพื้นที่ว่างของไดร D หรือ อื่น ๆ มาเติมไดร C ถูกมัย สามารถทำได้หลายวิธี เช่น โปรแกรม partition magic ลองศึกษาเอาเองผมก็ไม่ค่อยเชียวชาญ

vandervee
16th November 2011, 16:12
ทำมัยผมเข้าใจว่ะ งง เหมือนกับเข้าตอ้งการ เอาพื้นที่ว่างของไดร D หรือ อื่น ๆ มาเติมไดร C ถูกมัย สามารถทำได้หลายวิธี เช่น โปรแกรม partition magic ลองศึกษาเอาเองผมก็ไม่ค่อยเชียวชาญ

ใช่เลย จะเอาพื้นที่ในไดร์ฟ D มาแบ่งให้ไดร์ฟ C

พูดแบบ ชาวบ้านๆ นะครับ คุณ copy ข้อมูลบางส่วนเช่นงาน เช่น เพลง ที่มีอยู่ใน DRIVE C เอาไปไว้ที่ DRIVE อื่นๆ ก่อนนะครับ จะเป็น D E F H ก็ได้ครับ เช่น ผมมี FLODER เพลงอยู่ที่ C ก็ COPY อันนั้นมาไว้ที่ DRIVE D แล้วก็ลบ

FLODER เพลงที่อยู่ที่ DRIVER C ได้แล้ว เพราะเรา COPY ข้อมูลมันมาไว้ที่ DRIVE D แล้วครับ

ผมก็ย้าย/ลบแล้ว ก็ว่างแล้ว ตอนนี้ก็ว่าง 4GB ละ แต่อยากให้เหลือพื้นที่มากกว่านี้ครับ สัก 10 GB