PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำถามของคนโง่ๆ ที่(อาจจะ)ตอบง่ายๆ

jackylucky
16th November 2011, 10:29
ยอมรับว่าโง่เรื่องเกมส์มาก

ผมอยากจะถามว่า เซิฟคืออะไร

มีไปทำไม

แล้วเซิฟแต่ละอัน ต่างกันอย่างไร (เห็นมี US ไทย อะไรพวกนี้ มันต่างกันยังไง)

แล้วจะเลือกเซิฟแต่ละอันได้อย่างไร (สมมุติจะเข้าเซิฟไทยอ่ะ เข้ายังไงอ่ะครับ เข้าจีน พม่า ลาว พวกนี้อ่ะครับ มันมีในเกมส์ให้เลือกหรอครับ)

แค่นี้แหละครับ

ปล. ไม่ต้องบอกว่า เซิฟคือ เซิฟเวอร์นะครับ โง่เรื่องเกมส์แต่เรื่องคอมไปรอด :sweat:sweat:sweat
ปปล. ขอร้องนะครับ ตอบให้ละเอียดยิบ แล้วให้เข้าใจง่ายหน่อย ขอร้องหล่ะ หาดูใน google แล้วงงมาก
ปปปล. ขอร้องจริงๆนะครับ พิมพ์เอา ไม่ต้องก๊อปเว็บอื่นมาตอบ (อ่านแล้วไม่เข้าใจจริงๆ)

ขอโทษนะครับ ยุ่งยากไปหน่อย

ขอบคุณครับ

arm_963
16th November 2011, 11:59
ก็มันคือเซิฟเวอร์ แล้วก็ประเทศที่ตั้แค่นั้นเอง เอาไว้ใช้เล่น Online

Katanamaru
16th November 2011, 12:19
เซิร์ฟเวอร์ คือ พูดให้เข้าใจง่ายๆ เลยนะว่า เป็น Host หรือ ตัวกลางในการรวมข้อมูลของผู้เล่น

โดยแต่ละเซิร์ฟ ก็จะมีคอมพิวเตอร์หลักทำงานอยู่ ถ้าเป็น Super Computer เซิร์ฟเวอร์ก็ลื่นไหลไปตามความแรง

เซิรฟ์แต่ละอันเชื่อมต่อกับผู้เล่นด้วยสัญญาณอินเตอร์เน็ต

แล้วเซิฟแต่ละอัน ต่างกันอย่างไร (เห็นมี US ไทย อะไรพวกนี้ มันต่างกันยังไง)

แล้วจะเลือกเซิฟแต่ละอันได้อย่างไร (สมมุติจะเข้าเซิฟไทยอ่ะ เข้ายังไงอ่ะครับ เข้าจีน พม่า ลาว พวกนี้อ่ะครับ มันมีในเกมส์ให้เลือกหรอครับ)

ต่างกันที่ IP กับความเร็วเน็ต ถ้าไปไกลก็ช้าหน่อยครับ

เลือกเซิร์ฟนี่เกมอะไรหละครับ

แต่ถ้าเกมออนไลน์ที่เราเรียกเซิร์ฟไทย ในบริษัทนั้นอาจมีเครื่องเซิร์ฟเวอร์หลายตัว เพิ่มมาให้รองรับคนได้เยอะๆ ก็จะตั้งชื่อเซิร์ฟนั้นๆไป

สำหรับเกมบางเกมเช่น HoN นี่เป็นเซิร์ฟรวมไม่ผลตัวการเลือกเซิร์ฟเวอร์

เซิร์ฟอินเตอร์ อาจจะมีความหลักหลายของตัวเซิร์ฟ เช่น USA EU CHA JAP KOR ก็เป็นชื่อประเทศให้เข้าใจง่ายไป

Zidane
16th November 2011, 12:24
เซิฟเวอร์นั้นแหละครับ คือ ง่ายๆ
เซิฟเวอร์คืนสนามฟุตบอล คุณเตะบอล คนเดียว หรือกับน้องอยู่ที่บ้าน
พอคุณออกจากบ้านไปสนามฟุตบอล คุณก็จะเจอ คนที่เล่นฟุตบอล
แล้วคุณก็ไปเล่นบอลร่วมกับคนอื่นๆ สนามฟุตบอลก็คือเซิฟเวอร์ นั้นเอง

ถ้าคุณนั่งเครื่องบินไปเล่นที่สนามแถวๆ อเมริกา คุณก็จะได้เล่นบอลกับฝรั่ง ไง

jackylucky
16th November 2011, 12:27
เซิร์ฟเวอร์ คือ พูดให้เข้าใจง่ายๆ เลยนะว่า เป็น Host หรือ ตัวกลางในการรวมข้อมูลของผู้เล่น

โดยแต่ละเซิร์ฟ ก็จะมีคอมพิวเตอร์หลักทำงานอยู่ ถ้าเป็น Super Computer เซิร์ฟเวอร์ก็ลื่นไหลไปตามความแรง

เซิรฟ์แต่ละอันเชื่อมต่อกับผู้เล่นด้วยสัญญาณอินเตอร์เน็ต

ต่างกันที่ IP กับความเร็วเน็ต ถ้าไปไกลก็ช้าหน่อยครับ

เลือกเซิร์ฟนี่เกมอะไรหละครับ

แต่ถ้าเกมออนไลน์ที่เราเรียกเซิร์ฟไทย ในบริษัทนั้นอาจมีเครื่องเซิร์ฟเวอร์หลายตัว เพิ่มมาให้รองรับคนได้เยอะๆ ก็จะตั้งชื่อเซิร์ฟนั้นๆไป

สำหรับเกมบางเกมเช่น HoN นี่เป็นเซิร์ฟรวมไม่ผลตัวการเลือกเซิร์ฟเวอร์

เซิร์ฟอินเตอร์ อาจจะมีความหลักหลายของตัวเซิร์ฟ เช่น USA EU CHA JAP KOR ก็เป็นชื่อประเทศให้เข้าใจง่ายไป

อ๋อ งั้นก็แสดงว่า ยิ่งใกล้ยิ่งมีคนเล่นเยอะ เพราะมันจะเร็ว ดังนั้น ถ้าอยากเล่นกับประเทศอะไร ก็เข้าเซิฟประเทศนั้นใช่ไหมครับ เช่นจะเล่นกับญี่ปุ่นก็เข้าเซิฟญี่ปุ่น ก็จะได้เล่นกับคนญี่ปุุ่นส่วนหนึ่ง แต่ก็อาจจะมีต่างชาติปนมาด้วยใช่ไหมครับ

แล้วมันจะให้เลือกในเกมส์หรอครับ ผมไม่เคยเล่นออนไลน์เลย อย่างเช่น

battlefiled 3 ที่รู้จักกันดีอ่ะครับ มันให้เลือกตรงไหนอ่ะครับ เข้า multiplayer แล้วมันจะมีเซิฟให้เลือกเลย หรืออย่างไร? ขอบคุณครับ

miw1023
16th November 2011, 12:43
ถ้าเรามีตัวเกม BF3 จะมีเซิร์ฟให้เข้าทาง battlelog ครับ เซิร์ฟเวอร์มีหลายแบบครับ VPS Colo และหลายอย่างครับถ้าเป็นเซิร์ฟเวอร์เกมจะเป็นจุดรวมพลที่คนจะมาจอยต่าง ให้คุณเห็นนั่นคือ Coop และ MP (แต่ copoกับMP ต่างกันครับ)

salerde
16th November 2011, 16:38
ที่สำคัญอย่าลืมดูปิงด้วยนะครับ ปิงมากยิ่งเลิฟ เอ้ย! ยิ่งแลค