PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : - Crytek บอก !! PS Vita จะงานเข้าเพราะต้องเจอกับโทรศัพท์มือถือและแท็บเล็ตของยุคต่อไป!! -

merrygoround
17th July 2011, 17:32
- Crytekบอก!! PS Vita จะงานเข้าเพราะต้องเจอกับโทรศัพท์มือถือและแท็บเล็ตของยุคต่อไป!! -

Cevat Yerli หัวหอกของ Crytek เป็น 1 ในคนที่ยอมรับในศักยภาพของ PS Vita เครื่องเกมพกพารุ่นใหม่ของ Sony
แต่กลับแสดงความคิดเห็นว่า PS Vita อาจจะเจองานหนักเพราะโทรศัพท์มือถือและแท็บเล็ต

"PS Vita เป็นสิ่งที่มหัศจรรย์จริงๆ แต่ผมคิดว่ามันสายเกินไป และมันต้องเจอกับงานหนักแน่ๆ

ผมรัก Sony และเราทั้งคู่ก็มีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน แต่ผมว่ายังไง PS Vita จะต้องขับเคี่ยวกับเหล่าโทรศัพท์มือถือและแท็บเล็ตของยุคต่อไปแน่ๆ

นอกจากนั้นยังมีคู่แข่งอย่าง 3DS อีกด้วย ทั้งคู่จะงัดความสามารถของตัวเองออกมา เพื่อให้เกมดีๆมารองรับ และระบบเชื่อมต่อสังคมในเกม
ก็สำคัญมากเช่นกัน"

ไม่ใช่แค่หัวหอกของ Crytek เท่านั้น John Carmack แห่ง id Software ผู้ให้กำเนิด FPS เกมแรกของโลกเองก็คิดว่าในอีก 1-2 ปี
ความแรงของสเปคของ PS Vita เองก็จะกลายเป็นของธรรมดาเช่นกัน

ในตอนนี้ Crytek เองก็กำลังอยู่ในโปรเจคที่จะนำ CryENGINE ของตัวเองให้ไปโผล่บนมือถือและแท็บเล็ตด้วย

------------------------------------------
CREDIT:computerandvideogames.com
------------------------------------------

ไม่รู้ว่าซ้ำรึเปล่าเน้อ พึ่งมีเวลากลับมาเขียนข่าว :cool::cool:

SaruDoki
17th July 2011, 17:48
ว่าจะเก็บเงินซื้อ เจอแบบนี้แย่เลย lol

sattawat1979
17th July 2011, 17:48
อันนี้ไม่สน สนแต่ PS4 ออกมาซะทีสิ เร็วๆด้วย อิอิ

konpaku
17th July 2011, 17:54
โทรศัพท์มันก็คือโทรศัพท์ ไม่น่าจะเอามาเทียบกับเครื่องเล่นเกมส์เลยนะครับ ผมเองก็เคยมี SSGS กับ PSP-1000 ถามว่าเล่นเกมเครื่องไหนสนุกกว่ากัน ตอบได้เลยว่า PSP ปุ่มกดง่ายภาพไหลลื่นกว่า แต่ SSGS ยังกระตุกในบางเกมส์ เกมส์ภาพไม่ค่อยสวยนะผมว่า มีดีที่บังคับเกมด้วยตัวเครื่องแทน ยังไงซะผมว่ามันมีดีคนละอย่างกันนะ
แต่โทรศัพท์จะเล่นเกมส์ดีกว่าเครื่องเล่นเกมส์พกพาคงเป็นไปได้ยากครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดไงก็ขอโทษด้วยนะครับ (กลัวดราม่า) :rolleyes:

merrygoround
17th July 2011, 18:07
โทรศัพท์มันก็คือโทรศัพท์ ไม่น่าจะเอามาเทียบกับเครื่องเล่นเกมส์เลยนะครับ ผมเองก็เคยมี SSGS กับ PSP-1000 ถามว่าเล่นเกมเครื่องไหนสนุกกว่ากัน ตอบได้เลยว่า PSP ปุ่มกดง่ายภาพไหลลื่นกว่า แต่ SSGS ยังกระตุกในบางเกมส์ เกมส์ภาพไม่ค่อยสวยนะผมว่า มีดีที่บังคับเกมด้วยตัวเครื่องแทน ยังไงซะผมว่ามันมีดีคนละอย่างกันนะ
แต่โทรศัพท์จะเล่นเกมส์ดีกว่าเครื่องเล่นเกมส์พกพาคงเป็นไปได้ยากครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดไงก็ขอโทษด้วยนะครับ (กลัวดราม่า) :rolleyes:

เห็นด้วยครับกับเรื่องที่เกมบนเกมพกพาสนุกกว่าเกมบนมือถือ แต่จะมองในมุมมองของนักเล่นเกมอย่างเดียวไม่ได้
ในมุมมองของคนทั่วๆไปที่ชอบเล่นเกมแต่ไม่ถึงกับติด เค้าจะเลือกซื้อโทรศัพท์มาเล่นเกมแทนเครื่องเล่นเกมแน่ๆ
และที่สำคัญคือคนประเภทนี้มันมีมากกว่านักเล่นเกมไงครับ แต่ถ้าให้กล่าวในเรื่องสเปคของเครื่องในตอนนี้
PS Vita ถือว่่ามีสเปคที่สูง แต่สำหรับผม ผมว่ามันไม่ถึงกับ Wow อ่ะนะ คือรู้ว่าสูง แต่อีกซักปีสองปีล่ะ? มันจะยังสูงอยู่มั้ย?
แต่จะพูดยังไง สำหรับนักเล่นเกมฮาร์ดคอร์อย่างเราๆ PS Vita ก็ถือเป็นสมบัติจากสวรรค์เลยล่ะนะ

เพราะฉะนั้น "1 เครื่อง!!"

sattawat1979
17th July 2011, 18:22
มันดีกว่า PSP ยังไงอ่ะ?? โทษนะ ผมไม่รู้เรื่องเกมส์กดแบบนี้เลยอ่ะ ปกติไม่ค่อยชอบเล่นเกมส์จอเล็กๆ มันไม่สะใจ ขนาด gameboy ผมยังไม่ชอบเล่นเลย

แต่ถ้ามันต่อเล่นกับจอใหญ่ๆได้ ภาพสวยแบบ PS3 อันนี้ก็ค่อยน่าสนใจหน่อย

yoshi3416
17th July 2011, 18:39
ยังไงก็จะซื้อให้ได้อะ เก็บเงินเกือบจะได้ละ

Kingsora555
17th July 2011, 18:49
ตอนนี้ถ้าไม่เเน่ใจอัพคอมดีที่สุด :D

clubzaxxx
17th July 2011, 18:50
เเสดงว่าไครย์เทคกำลังทำเท็ตเล็ด

GuJokE
17th July 2011, 18:51
คือมันมีความต่างกันยังไงล่ะ

คืออันนึงก็โทรศัพท์

อีกอันก็เครื่องเล่น

แต่สำหรับคนไม่ชอบพกเยอะๆ เค้าก็ต้องเลือกซักอัน จิงมะ

และอีกอย่าง คนที่เงินไม่มี เค้าก็ต้องซื้อแค่อันใดอันหนึ่ง

ซึ่งถ้ามือถือหรือ tabet พัฒนาจนคล้าย psp มากเท่าไหร่ คนก็ยิ่งปันใจไม่เลือก psp เท่านั้นใช่มั้ยล่ะ

แต่ถ้าพวกที่ซื้อไว้เล่นเกมส์โดยเฉพาะ ยังไงเค้าก็เลือก PSP อยู่แล้ว จิงป่ะ

แต่ถ้าคนที่ชอบหลายๆอย่างในเครื่องเดียว คิดว่า เกมส์ไม่มันส์เท่า psp แต่พอเล่นได้ แถมมีอะไรหลายๆอย่าง เค้าก็เลือก smart phone ใช่ป่ะล่ะ

ตลาดมันเลยคานกันอยู่ ถึงจะดูไม่ค่อยเกี่ยวกันก็เถอะ

teexor
17th July 2011, 18:57
ผมว่าถ้าเป็นเครื่องไว้สำหรับเล่นเกมโดยเฉพาะ จะ Advance กว่านะ

ยังไงก็จะซื้อครับ ตั้งใจไว้แล้ว

kwan23
17th July 2011, 19:04
ถ้าเครื่องไม่แพงผมเองก็จะซื้อครับ

kokozaas
17th July 2011, 19:31
สำหรับผมแล้ว เครื่องเล่นเกมยังไงก็ต้องเล่นเกมมันกว่าโทรศัพท์อยู๋แล้วล่ะคับ

genocide2523
17th July 2011, 20:03
ของมันมีขึ้นมีลงครับ ถูกใจเราก็พอแล้ว...จริงไหมครับ

Xunno Blash
17th July 2011, 20:14
ยังไง PS VITA ก็มีเกมที่เยอะกว่าแน่นอนครับ

เดี๋ยวนี้เริ่มมีข่าว Crytek แล้วแหะ เห็นเงียบๆไป

konpaku
17th July 2011, 20:18
อ่อครับถ้ามองแบบโดยรวมก็ประมาณว่า โทรศัพท์ = social network / Ps Vita = Gaming สมดุลทั้ง 2 อย่างครับ เหอๆ:)

protroman
17th July 2011, 20:40
ซื้อแน่ๆ ยังไงก็ Crytek เอาเกมมาให้ PS Vita มั่งนะ 555

lattedog
17th July 2011, 20:48
อ๋า..! เฮียเพิ่งซูเอี๋ยกับเค้าไปไม่ใช่เรอะ :friend

Zerg
17th July 2011, 21:13
มีขู่ๆ งานนี้พี่เเกคงกลุ้มสุดๆ ฮ่าฮ่า

Poyo_ts
17th July 2011, 21:33
อืม...ผมขอพูดในฐานผู้ที่ศึกษาเรื่องมือถือ(Android และ iPhone)อย่างค่อนข้างจริงจังละกัน(ไม่ใช่อะไรหรอก กำลังหาซื้อมือถือใหม่อยู่ก็เลยึกษาเต็มที่ [หลายเดือนแล้วไม่ได้ซื้อสักที]= =^)

มันก็จริงนะที่ Smartphone กะ Tablet ในอีก ไม่กี่ปี้างหน้าคงจะเเรงกันน่าดู อย่างตอนนี้ก็อยู่ระดับ Dual core กันแล้ว และก็เริ่มมีข่าวเกี่ยวกับ Quad core จากทาง Nvidia สำหรับ Smartphone ออกมาแล้วด้วย ซึ่งในขณะนั้น ก็คงมีความสามารถทัดเทียมกันกับ PS Vita แต่!! อย่าลืมซิ..ถ้าลองนึกย้อนกลับไปดูช่วงPSP ออกมาและหลักจากนั้น2-4ปีที่ iPhone กะลังดัง ซึ่งจะให้เปรียบเทียบเกมก็มีเด่นๆสำหรับ PSP ก็ God of War และ iPhone ก็ Infinity Blade อารมณ์มันต่างกันครับ.. PSP เราได้รัวปุ่มอย่างสะใจกับการต่อยอดคอมโบ ส่วน infinity blade ใน iPhone เราก็ได้ลากนิ้วไปมาเพื่อฟันดาบ ซึ่งในตอนนั้นผมยอมรับว่ามัน.."ต่างกันคนล่ะอย่าง" คือแบบว่าลูกเล่นพื้นฐานมันต่างกันให้อารมณ์เกมคนละแบบแต่ถ้าเป็นจเกมเดียวกัน การบังคับใน Smartphone มันจะลำบากกว่าชัดเจน(เช่นเกม FPS และ การรัวปุ่มในเกม Fighting)

แต่ในตอนนี้... PSP อัพเกรดเป็น PS Vita ซึ่งทั้งกดทั้งแตะ ได้หมด..เรียกว่ารวม SmartPhone เ้ข้ามาในจัวเลยทีเดียว จะเข้าเว็บเล่นเฟซ อัพรูปทำอะไรก็ได้ เพราะมีทั้ง wifi และ 3g +กับหน้าจอที่ใหญ่ถึง 5นิ้ว สะใจกันไปตามๆกัน แต่ในส่วนของ iPhone ที่น่าจะเป็น iPhone 5 หรือรุ่นอัพเกรดต่อมาผมเชื่อว่ามันคงไม่มีใครทำปุ่มกดขึ้นมาหรอกจริงไหม - - //ยกเว้น Xperia Play อ่านะ = =^ แต่ถึงจะมีเครื่อง Xperia Play รุ่นอีพเกรด มันก็คงจะแพงเอาการเหมือนกัน เพราะขนาด coreเดียว ยังตั้ง 16900-17900 เรียกว่า เพิ่มตังค์อีกนิดหน่อยได้ Galaxy S2(18900) ที่เป็น สุดยอดมือถือตอนนี้ได้เลยที่เดียว = =

สรุป...ซื้อ Ps Vita ไปไม่มีผิดหวังฮะ จบ เมื่อยมือแระ =.=

tff007
17th July 2011, 21:50

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ++555

Nailover
18th July 2011, 03:00
Smartphone มันเป็นเครื่องมือ สื่อสๅร หรือ Social ก็ว่าไปครับ

PSvita สำหรับ Gaming

ตรงที่จะขๅยได้ดีหรือไม่ดีนั้น มันอยู่ที่คนซื้อครับ

มีครอบครองสองอย่างจะเสียหๅยตรงไหนเนอะๆ:)

konpaku
18th July 2011, 07:17
เอาไปเลยครับ +1

wvhlyf
18th July 2011, 14:17
อืม...ผมขอพูดในฐานผู้ที่ศึกษาเรื่องมือถือ(Android และ iPhone)อย่างค่อนข้างจริงจังละกัน(ไม่ใช่อะไรหรอก กำลังหาซื้อมือถือใหม่อยู่ก็เลยึกษาเต็มที่ [หลายเดือนแล้วไม่ได้ซื้อสักที]= =^)

มันก็จริงนะที่ Smartphone กะ Tablet ในอีก ไม่กี่ปี้างหน้าคงจะเเรงกันน่าดู อย่างตอนนี้ก็อยู่ระดับ Dual core กันแล้ว และก็เริ่มมีข่าวเกี่ยวกับ Quad core จากทาง Nvidia สำหรับ Smartphone ออกมาแล้วด้วย ซึ่งในขณะนั้น ก็คงมีความสามารถทัดเทียมกันกับ PS Vita แต่!! อย่าลืมซิ..ถ้าลองนึกย้อนกลับไปดูช่วงPSP ออกมาและหลักจากนั้น2-4ปีที่ iPhone กะลังดัง ซึ่งจะให้เปรียบเทียบเกมก็มีเด่นๆสำหรับ PSP ก็ God of War และ iPhone ก็ Infinity Blade อารมณ์มันต่างกันครับ.. PSP เราได้รัวปุ่มอย่างสะใจกับการต่อยอดคอมโบ ส่วน infinity blade ใน iPhone เราก็ได้ลากนิ้วไปมาเพื่อฟันดาบ ซึ่งในตอนนั้นผมยอมรับว่ามัน.."ต่างกันคนล่ะอย่าง" คือแบบว่าลูกเล่นพื้นฐานมันต่างกันให้อารมณ์เกมคนละแบบแต่ถ้าเป็นจเกมเดียวกัน การบังคับใน Smartphone มันจะลำบากกว่าชัดเจน(เช่นเกม FPS และ การรัวปุ่มในเกม Fighting)

แต่ในตอนนี้... PSP อัพเกรดเป็น PS Vita ซึ่งทั้งกดทั้งแตะ ได้หมด..เรียกว่ารวม SmartPhone เ้ข้ามาในจัวเลยทีเดียว จะเข้าเว็บเล่นเฟซ อัพรูปทำอะไรก็ได้ เพราะมีทั้ง wifi และ 3g +กับหน้าจอที่ใหญ่ถึง 5นิ้ว สะใจกันไปตามๆกัน แต่ในส่วนของ iPhone ที่น่าจะเป็น iPhone 5 หรือรุ่นอัพเกรดต่อมาผมเชื่อว่ามันคงไม่มีใครทำปุ่มกดขึ้นมาหรอกจริงไหม - - //ยกเว้น Xperia Play อ่านะ = =^ แต่ถึงจะมีเครื่อง Xperia Play รุ่นอีพเกรด มันก็คงจะแพงเอาการเหมือนกัน เพราะขนาด coreเดียว ยังตั้ง 16900-17900 เรียกว่า เพิ่มตังค์อีกนิดหน่อยได้ Galaxy S2(18900) ที่เป็น สุดยอดมือถือตอนนี้ได้เลยที่เดียว = =

สรุป...ซื้อ Ps Vita ไปไม่มีผิดหวังฮะ จบ เมื่อยมือแระ =.=

สรุปเห็นด้วยครับ

MT_Bay
20th July 2011, 09:12

เห็นด้วยคับ ไม่มีอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกอันไหนอยู่ค้ำฟ้าหรอกคับ เด๋วมันก็มีตัวใหม่มาอยู่ดี จนถึงตอนนั้น Sony ก็คงออกอะไรมาใหม่เรื่อยๆ แหล่ะคับ เทคโนโลยีก็งี้แหล่ะ ก้าวไปข้างหน้าตลอด