PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยบอกโปรแกรมที่จำเป็นตอนลง Win ใหม่ๆด้วยครับ

007: BloodStone
16th November 2011, 11:20
ผมก็เป็นมือใหม่ที่หัดลง Windows เพื่อนบอกว่าถ้าลงเสร็จแล้วข้อมูล ไดว์ C จะหายหมดเลย ผมก็เลยอยากจะรู้ว่า ต้องลงโปรแกรมอะไรมั้ง ที่จำเป็นต้องมีครับ

USED_JKG
16th November 2011, 12:51
หลักๆเลย
Driver Lan
Driver Sound
Driver การ์ดจอ
Driver ship cpu ไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่ก็มีประโยชน์ในบางโปรแกรม
ลองลงมา
winrar
tera copy
Adobe Flash player
DirectX9-10-11 แล้วแต่
MSN ไม่ใช้ก็ไม่ต้องลง
Antivirus

ถ้าขี้เกียจหาก็ใช้โปรแกรม นี่ก็ได้
Driver Genius Professional Edition มันแสกนและโหลดให้เอง แต่วินโดว์ต้องต่เน็ตได้นะ
หาโหลดในเว็บนี้แหล่ะ

CrYzTeX
16th November 2011, 12:59
firefox
google chrome
oprera
safari
game booster
advanced system care v3
your uninstaller
unlocker
hdguard (เอามาทดแทน anti-virus)
photoscap
format factory
cpu-z
gpu-z
hwmonitor
driver vga chipset lan sound (ถ้าใช้ realtek มันจะรวม lan กับ audio ให้)
kmplayer
splash ex
daemon tools
speedbit video accelerator (เอามาดู youtube)
k-lite codec pack (ต้องลงไม่งั้นบางคลิปมันจะดูไม่ได้)
internet download manager
windows live messenger
Adobe Reader (เปิดไฟล์ .PDF)

chikuva
16th November 2011, 13:04
ก็ไดร์เวอร์ต่างๆตามข้างบนบอก
ต่อมาจะใช้โปรแกรมอะไรก็ลง
ลงแล้วไม่ได้ใช้รกเปล่าๆ

jackylucky
16th November 2011, 13:26
เอาให้ครบครันใช้ได้ปกตินะครับ

ก็ไดร์ฟเวอร์เครื่อง (มีแผ่นมาให้พร้อมตัวเครื่อง (ทุกเครื่องจะต้องมี ยกเว้นทำหาย (ถ้าหายก็ไปโหลดเอา)ต้องมีไม่งั้นลงไม่ได้)หาเจอแล้วก็ลงมันซะ)

ลงให้หมดนะครับ

เสร็จไดร์ฟเวอร์ แล้วก็ไปโปรแกรมหลักๆนะครับ

Microsoft Office เวอร์ชั่นอะไรก็ได้

Nero โปรแกรมไรท์แผ่น

Format Factory แปลงไฟล์

Winrar บีบอัดไฟล์ แล้วเอาไว้รองรับเวลาโหลด(เขาชอบอัดใส่ winrar กัน ถ้าไม่มี โหลดอะไรมาอาจจะใช้ไม่ได้)

KM Player หรืออีกตัวนึงที่นิยมใช้มากกว่า คือ Winamp เอาไว้สำหรับดูหนัง ฟังเพลง บันเทิง

พวก massenger ที่ใช้ MSN(Windows live Essential (ประมาณนี้แหละครับ)) Yahoo messenger ฯลฯ

แล้วอย่าลืม antivirus อะไรก็ได้ แนะนำ "nod32 ESET"

ลงแค่นี้ครับ เชื่อผม ลงแค่นี้ใช้ได้เต็มรูปแบบแล้วครับ หรืออยากเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน ก็ลงโปรแกรมพวกนี้ครับ

เอาหลักนะครับ (จะลงไม่ลงก็ได้อันนี้ แต่ไอข้างบนควรจะลงให้หมด)

Internet Download Manager ช่วยดาวน์โหลดให้เร็วขึ้น แล้วโหลด youtube ใช้กันเกือบทั่วไทยแล้วตอนนี้

Firefox,Google chrome,safari,Opera เบาร์วเซอร์ท่องเน็ต ลงอันไหนก็ได้ หมดเลยก็ได้

Cyberlink Power dvd โปรแกรมเล่นแผ่นหนัง

Photoshop แต่งภาพอย่างเทพ ใช้กันแต่งภาพ คนทำงานพวกแต่งภาพก็ใช้ครับ ดีที่สุด แต่ใช้ยาก มันเป็นระดับแต่งมืออาชีพ แต่เรียนแล้วก็แต่งกันได้

Deamon Tools ใช้แตกไฟล์ iso หรือ image ต่างๆ(ไม่ใช่รูปภาพนะ)

แล้วก็อีกอัน CCleaner (ซีคลีนเนอร์นะครับ ไม่ใช่ ซีซีคลีนเนอร์ ซีตัวเดียว) เอาไว้ล้าง เอ้ย พูดให้ถูกคือ เอาไว้กวาดฝุ่น registry ไม่อันตรายครับ ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น และดีขึ้น

จบครับ พิมพ์เองนะอย่าหาว่าผมลอกใครแล้วไม่ให้เครดิต

ปล. แนะนำให้ลงแต่อันแรก อันที่ผมแนะนำว่าเป็นโปรแกรมหลักๆ พวกรองๆไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้าอยากลงก็ไม่เป็นไรครับ มันเป็นเหมือนตัวเสริม อันที่จริงตัวผมลงหมดเลย เอาไว้ให้คอมทำงานง่าย เร็ว สะอาด ปลอดภัย สะดวกครับ

ส่วนจะลงอะไรเพิ่ม แล้วแต่ท่าน จขกท. ครับ

อ้ออีกอันที่สำคัญมากๆ ที่คนในบอร์ดนี้พลาดไม่ได้ "เดอะ เกมส์" ครับ อิอิ:preved

gun-gun
16th November 2011, 15:12
โปรแกรมสําหรับเล่นเกม Net frame 3.5-4.0~Directx 9.0-10-11~Vcredist_x86 เอาปี2010-2011~game for windows live

16th November 2011, 20:10
หลักๆเลย
Driver Lan
Driver Sound
Driver การ์ดจอ
Driver ship cpu ไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่ก็มีประโยชน์ในบางโปรแกรม
ลองลงมา
winrar
tera copy
Adobe Flash player
DirectX9-10-11 แล้วแต่
MSN ไม่ใช้ก็ไม่ต้องลง
Antivirus

ถ้าขี้เกียจหาก็ใช้โปรแกรม นี่ก็ได้
Driver Genius Professional Edition มันแสกนและโหลดให้เอง แต่วินโดว์ต้องต่เน็ตได้นะ
หาโหลดในเว็บนี้แหล่ะ

พวกไดว์เวอร์แลน กับ ซาว นี้หาโหลดจากไหนได้้บ้างครับ

16th November 2011, 20:25
ผมก็เป็นมือใหม่ที่หัดลง Windows เพื่อนบอกว่าถ้าลงเสร็จแล้วข้อมูล ไดว์ C จะหายหมดเลย ผมก็เลยอยากจะรู้ว่า ต้องลงโปรแกรมอะไรมั้ง ที่จำเป็นต้องมีครับ

ปล. เป็นไปได้ผมขอลิ้ง พวก Driver เสียง , Lan พวกนี้ด้วยน่ะครับ (Win7)

gun-gun
16th November 2011, 22:01
ปล. เป็นไปได้ผมขอลิ้ง พวก Driver เสียง , Lan พวกนี้ด้วยน่ะครับ (Win7)

http://driverrobot.com/

ใช้ตัวนี้เลยครับโหลดจากลิ้งมันมาน่ะโปรแกรมมันจะค้าหาไดวเวอรือัตโนมัติพร้อมอัพเดทเวอร์ชั่นล่าสุดไห้ด้วยแค่กดStart Scan แล้วรอมันค้นหาจากนั้นติดตั้งได้เลยครับผมใช้อยุ่น่ะตัวนี้ดีมาก