PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : "OECD"..จัดอันดับ"กรุงเทพฯ"เป็นหนึ่งในสิบเมืองที่"ใกล้สูญพันธุ์"มากที่สุดในโลก

ChickenBomB
16th November 2011, 18:15
น้ำท่วมในกรุงเทพมหานครยังไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้น..

มี ผลกระทบต่อเศรษฐกิจของประเทศไทยห่วงโซ่อุปทานทั่วโลกของคอมพิวเตอร์จำนวนมาก และชิ้นส่วนยานยนต์ยังไม่ได้รับอย่างเต็มที่นับ บริษัท ญี่ปุ่นโดยเฉพาะอย่างยิ่งได้ทำให้การลงทุนอย่างมหาศาลในประเทศไทยและได้รับผลกระทบอย่างมาก ไม่เฉพาะแต่คอมพิวเตอร์ดิสก์ไดรฟ์ทั้งหมดที่ผู้ผลิตและผู้ผลิตรถยนต์จำนวนมากได้รับผลกระทบ

ผู้คนก็กำลังติดทั่วกรุงเทพฯ ข้อมูลของรัฐบาลที่ยังคงมีความสับสนและยากที่จะเข้าใจส่วนสังคมการเมืองก็มี การขัดขวางความสามัคคีในระบบการเมืองที่ควรจะเป็นสิ่งจำเป็นในเวลาดังกล่าวของวิกฤต

นอกจากนี้โรคที่มากับน้ำที่มีกลิ่นเหม็นก็เริ่มจะมีปัญหาในเขตกรุงเทพฯและ ชานเมือง นักลงทุนต่างชาติจำนวนมากในขณะนี้จะทบทวนการตัดสินใจของตนที่จะไม่ต้องพึ่งพาห่วงโซ่อุปทานในประเทศไทยมากเกินไป

แต่ที่น่ากังวลมากยิ่งไปกว่านั้นก็คือ น้ำท่วมเหล่านี้เลวร้ายที่สุดในประเทศไทยในห้าสิบปีอาจจะเป็นลางสังหรณ์ของอนาคต

ใน เรื่องที่เขียนโดย ตัวแทนสื่อของฝรั่งเศสที่มีสำนักข่าวในกรุงเทพฯ เขียนไว้ดีมากเกี่ยวกับการตรวจสอบสาเหตุที่เมืองหลวงของไทยแห่งนี้มีแนวโน้ม ที่จะเผชิญกับน้ำท่วมที่คล้ายกันถ้าไม่เลวร้ายยิ่งกว่า น้ำท่วมดังกล่าวซ้ำ ๆ และอาจจะถึงขั้นทำลายล้างฐานการผลิตของไทยและคุกคามคนเป็นล้านๆคนในเมือง ซึ่งครอบงำประเทศไทย

และเป็นศูนย์กลางทางการเมืองวัฒนธรรมและเศรษฐกิจของประเทศ เนื่องจากการขยายของเมืองเข้าไปทับซ้อนในพื้นที่ห่างไกลที่มีการลดพื้นที่ ของพืชที่ดูดซึมน้ำใน อดีตที่ผ่านมา

การก่อสร้างที่มากเกิน ไปในแกนกลางของเมืองที่มีการทำแบบเดียวกัน คือสร้างสร้างเมืองขึ้นในป่าหรือที่ๆน้ำท่วมถึง จึงทำให้เมืองจมลงไปทุกปี และการที่โลกมีอุณหภูมิเพิ่มสูงขึ้น สภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลงในประเทศไทยมีแนวโน้มที่จะเผชิญกับช่วงฤดูฝนยาวและ รุนแรงมากขึ้นกว่าปีต่อๆไป ซึ่งจะทำให้เมืองยากที่จะระบายน้ำ และน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาจะเอ่อล้นฝั่งมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง

ทั้งนี้ OECD ได้มีการจัดอัดดับเมืองหลวงของประเทศไทยเป็นหนึ่งในสิบเมืองที่ใกล้สูญ พันธุ์มากที่สุดในโลกตามที่เอเอฟพีรายงาน "ใน 50 ปี ... พื้นที่ส่วนใหญ่ของกรุงเทพฯจะต่ำกว่าระดับน้ำทะเล"

นายอานนท์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา ผู้เชี่ยวชาญในการบริหารจัดการน้ำ, บอก AFP

หนึ่งในหนทางแก้ปัญหาที่ผู้เชี่ยวชาญด้านสิ่งแวดล้อมของไทยได้เริ่มให้คำแนะนำคือ

"ย้ายเมืองหลวงไปตั้งยังที่อยู่สูงขึ้นไป มีความปลอดภัยมากขึ้นจากน้ำท่วม และง่ายต่อการป้องกันด้วยผนัง (Dikes) บางคนคิดว่าในอนาคตนี่เป็นทางออกเดียวเท่านั้น"

เพราะแม้จะมีการสูบน้ำใต้ดินอย่างต่อเนื่อง มีผนัง (Dikes)อย่างดี และมีการจัดการน้ำท่วมอย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นที่กระจุกตัวอยู่ในหน่วยงาน ของรัฐกรุงเทพฯยังคงเป็นที่ไม่ปลอดภัยมากเกินกว่าที่จะอยู่รอด เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศทั่วโลก และคนไทยมีการย้ายเมืองหลวงของพวกเขาก่อน -- จากเมืองกรุงศรีอยุธยาถึงกรุงเทพฯ ใน 1782

** OECD = องค์การเพื่อความร่วมมือทางเศรษฐกิจและการพัฒนา หรือ โออีซีดี **

(Organisation for Economic Co-operation and Development )

Maira & Google แปลและเรียบเรียงจาก "Asia Unbound:Time to Move Bangkok?" โดย Joshua Kurlantzick (CFR)

Credit : http://www.oknation.net/

kanoktuch2
16th November 2011, 18:24
โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าต้องย้ายจริงๆ คงย้ายมาภาคเหนือแหงมๆ ไม่เชียงใหม่ก็เชียงราย ( โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นเชียงใหม่มากกว่า )

NaZi_BF3
16th November 2011, 18:53
เชียงใหม่ก็มีแผ่นดินไหวอีกน่ะครับ

ถ้าให้ผมเลือกนะ ขอย้ายไป ขอนแก่นน่ะครับ หรือ นครราชสีมา

varn12345
16th November 2011, 19:09
ให้ผมเลือกนะ โคราชครับ ใหญ่ดีครับ น้ำไม่ท่วมแน่อยุ่ที่สูง

7421
16th November 2011, 19:12
ย้ายไป นราธิวาสงับ

ไม่เคยได้ยินหรอครับ ที่ที่อันตรายที่สุด คือที่ที่ปลอดภัยที่สุด ! :rofl

tonkune14
16th November 2011, 19:14
ผม ว่า น่าจะ มา อยู่ ไม่ ข่อนแก่ กะ โคราช ครับ

AodPDS711
16th November 2011, 19:19
ผมจะกลับไปอยู่อุดรฯ !!

Nut_crazyboy
16th November 2011, 19:23
มาแม่เมาะสิปลอดภัยครับ

Mercury
16th November 2011, 20:00
ผมว่าพัทยาไม่ก็เชียงใหม่ครับ นครราชสีมาไม่ค่อยจะเหมาะเพราะเคยน้ำท่วมมาแล้ว (ในความคิดของผมนะน่าเป็นเชียงใหม่เพราะที่นั่นน้ำไม่ท่วม แหล่งท่องเที่ยวสำคัญ อยู่บนที่ราบสูงโอกาสจะโดนภัยพิบัติน้อย)

ballpoi007
16th November 2011, 20:26
อุบลครับ พื้นที่ใหญ่ แล้วแผ่นดินสูงสุด แล้วมังทาง อีสาน

siamzone
16th November 2011, 20:27
ย้ายมาเชียงใหม่เชียงรายก็ไม่ดี เพราะมันอยู่ใกล้เขตรอยต่อ แผ่นดินไหว ย้ายไปอีสานครับ ดีสุด เหมาะสุดคงเป็น โคราช เพราะเป็นจังหวัดที่ใหญ่ที่สุดในประเทศ

Phummy
16th November 2011, 20:35
มาขอนแก่นกันครับ ผมอยู่ขอนแก่น น้ำไม่มีท่วม พื้นที่ก็ใหญ่พอๆ กับโคราชแหละ

Fairy
16th November 2011, 20:48
้ถ้าย้ายมาโคราชผมจะหนีไปอยู่สระบุรี

momothedog
16th November 2011, 20:54
ก็คิดว่าน่าจะจริง !! ++

montreepot
16th November 2011, 20:59
เห็นไหม

ถ้าต้องเลือกเมืองหลวงจริงๆ

ปัญหาเยอะแน่ๆ ต่างคนต่างก็บอกว่า จังหวัดนี้ถูก อืม!

ป.ล.ถ้าเกิดจริงๆ มันก็ต้องอยู่แถว ภาคกลางนี้ละครับ ไล่ๆไป

นครสวรรค์ พิษณุโลก อุตรดิตร์(ผิดขออภัย) สุโขทัย

ประมาณนี้ละ

thotsawat555
16th November 2011, 20:59
เห็นในข่าวเขาพูดกัยว่า เมืองหลวงใหม่อาจอยู่ที่ เพชรบูรณ์ ครับ

น้ำไม่ท่วม อากาศเย็นสบาย ไม่มีแผ่นดินไหว มลพิษก็ไม่ค่อยมี(ในตอนนี้)

ปล.ถ้าเพชรบูรณ์เป็นเมืองหลวงใหม่จริง ละก็คนพิษณุโลกอย่างผมคงเฮ

pmpor
16th November 2011, 21:42
โครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรนะครับ แต่มีการทำนายไว้ตั้งแต่แรกแล้วว่ากรุงเทพจะจมน้ำในอีกไม่กี่ปี ไม่แน่ปีหน้าน้ำทะเลอาจหนุนสูงจนทำให้กรุงเทพจมบาดาลนะครับ อีกทีจังหวัดที่จะรอดพ้นเหตุผลมีดังนี้เป็นแนวภูเขาและมีกระดูกของพระพุทธเจ้าครับ เอามาจากคำทำนายศาสนาพุทธครับไปค้นดูสิเขาทำนายปี54ถูกด้วยบ้านผมอยู่ดอนเมื่องจมแค่บ้าน ของปลอดภัยครับ
ปล.ผมออกจากหมู่บ้านคนแรกแถมโดนหัวเราะเยาะด้วยครับแต่ตอนนี้ผมหัวเราะดังกว่าครับ:):)

= =! ใช่เลยครับ ผมเหนเขาบอกประมาณ 2-3 ปีที่แล้วมั้ง กรุงเทพจะถูกน้ำท่วม

แต่ก้เกิดขึ้นจิงด้วย

Falenhine
16th November 2011, 23:29
ประเทศไทยไม่รอดแหงม - -* ดูท่าแล้ว

jaabkrain3
17th November 2011, 08:59
หลัง จากที่อ่านมา นี่ ขึ้น เหนือ ลง ใต้ แต่ ไม่มีตรงกลาง ^^

HearTLockER
17th November 2011, 09:06
ถ้าย้ายจริงผมว่าคงไม่พ้นเชียงใหม่

babymaster
17th November 2011, 10:42
โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าต้องย้ายจริงๆ คงย้ายมาภาคเหนือแหงมๆ ไม่เชียงใหม่ก็เชียงราย ( โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นเชียงใหม่มากกว่า )

ภาคเหนือดินถล่ม ภาคใต้น้ำท่วมพายุเข้า ภาคกลางน้ำท่วม ภาคอิสานแห้งแล้งร้อน

neenomp5
17th November 2011, 10:43
สงสัยต้องรีบย้ายบ้านละ

kingofstep71
18th November 2011, 04:58
ผมว่าไม่น่าจะใช่เขียงใหม่ เพราะมันติดชายแดน น่าจะเป็นที่อื่นมากกว่า

ปล. ความคิดของผมนะ

Falenhine
18th November 2011, 08:48
ย้ายไปลาวครับ *0*

Sr!ce-I'm-Fool
18th November 2011, 09:32
Bye Bye Bangkok !!

derkswat
18th November 2011, 10:10
ย้ายมาภาคอิสานดีกว่าครับ

zalnw445
18th November 2011, 10:12
ย้ายมาภาคอิสานดีกว่าครับ

ใช่ครับแล้วเอาเมืองหลวงเป็น L.A. (ร้อยเอ็ด)

RiderSakuya
18th November 2011, 10:14
ไม่รู้แหละ ย้ายที ที่ดินแถวๆนั้นราคาขึ้นแน่นอน
ภาคเหนือไม่น่าเป็นไปได้ ภูมิประเทศเป็นภูเขามันสร้างตึกอะไรยาก
น่าจะอีสานแหละเป็นที่ราบ ตั้งโรงงานตั้งตึกสูงๆได้

zalnw445
18th November 2011, 10:18
ไม่รู้แหละ ย้ายที ที่ดินแถวๆนั้นราคาขึ้นแน่นอน
ภาคเหนือไม่น่าเป็นไปได้ ภูมิประเทศเป็นภูเขามันสร้างตึกอะไรยาก
น่าจะอีสานแหละเป็นที่ราบ ตั้งโรงงานตั้งตึกสูงๆได้

จากการค้นดูใน google แล้วเค้าว่าถ้าย้ายก็ย้ายไป นครนายก ไม่ก็ เพชรบูรณ์ ครับ

ลองพิมพ์ดูใน google ซิ

sattawat1979
18th November 2011, 10:25
ย้ายไปที่ไหนก็******ที่นั่นแหละครับ มันไม่ได้อยู่ที่ภูมิประเทศมันอยู่ที่สภาพสังคมและการบริหารประเทศ

ถ้ายังเป็นทุนนิยมจนเกินพอดีและไม่ใส่ใจสิ่งแวดล้อมธรรมชาติอย่างทุกวันนี้ มันก็จะเป็นยังงี้ตลอดไปครับ

ประเทศไทยเดิมทีเป็นประเทศเกษตรกรรม แต่เดี๋ยวนี้ผืนนาแปรสภาพเป็นนิคมอุตสาหกรรมกันมากขึ้นเรื่อยๆ โลกก็ร้อน คนก็ร้อน มากขึ้น

สภาพภูมิอากาศ แปรปรวนวิปริตไปหมด เพราะกินอยู่กันไม่เป็น

ถ้ายังยึดมั่นแนวคิดนี้อยู่ ย้ายไปที่ไหนก็******ที่นั่นครับ ไม่ต้องไปโทษฟ้าดินอะไร โทษตัวเองนี่แหละ

clubzaxxx
18th November 2011, 10:29
ภาคเหนือดินถล่ม ภาคใต้น้ำท่วมพายุเข้า ภาคกลางน้ำท่วม ภาคอิสานแห้งแล้งร้อน

ดินถล่มพอเเก้ได้นะ ปลูกหญ้าเเฝกไง

ไม่มีอะไรสมบูรณเเบบ

viewkings2
18th November 2011, 12:19
ผมว่าที่ไหน ก็เหมือนกันถ้ามีการจัดการและแก้ไขได้ และรวมมือกันได้

fear5786
18th November 2011, 12:21
ย้ายไปเมืองไหนก็ได้ ที่เอื้อประโยชน์แก่นักการเมือง

komsun604
18th November 2011, 12:24
ย้ายมาลำพูนสิครับ เพราะว่าลำพูนเป็นศูนย์กลางทางเศรษฐกิจของภาดเหนือเลยก็ว่าได้

golfrest
18th November 2011, 18:22
เคยฟังนะดร.อาจอง บอกว่าพื้นที่ที่เหมาะแก่การตั้งเป็นเมืองหลวงแทนกรุงเทพ คือ พื้นที่ที่ภาคอีสานใต้ ซึ่งพื้นที่อีสานใต้ที่เป็นเมืองใหญ่และศุนย์กลางเศรษฐกิจคือโคราช
จึงมีความเป็นไปได้ว่าโคราชจะเป็นเมืองหลวงถัดไป ถ้ากรุงเทพจม
CREDIT:รายการเรื่องเด่นเย็นนี้ดูตั้งแต่นานแล้ว ตอนที่น้าสรยุทธ สัมภาษณ์ดร.อาจอง

simon0062
21st November 2011, 12:45
อุดร สบายสุดแล้ว!!! ^__^