PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับ Multi Effect ครับ

SynZacky
17th July 2011, 18:03
คือตอนนี้ผมตัดสินใจจะซ์้อ Multi effect สักตัวอะครับ

แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะซื้อตัวไหนดี รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร เเละมีเอฟเฟ้กแบบไหนอะไรบ้าง

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยอะครับ มีงบประมาณไม่เกิน 6000 บาทอะครับ

(ที่ Music collection ลดสูงสุด 70 เปอเซนของ ZOOM แฮ่ๆ)

ขอบคุณครับ

sentinel12
17th July 2011, 22:39
คือตอนนี้ผมตัดสินใจจะซ์้อ Multi effect สักตัวอะครับ

แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะซื้อตัวไหนดี รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร เเละมีเอฟเฟ้กแบบไหนอะไรบ้าง

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยอะครับ มีงบประมาณไม่เกิน 6000 บาทอะครับ

(ที่ Music collection ลดสูงสุด 70 เปอเซนของ ZOOM แฮ่ๆ)

ขอบคุณครับ

จากที่ตัวผมได้ฟังๆ จากของเพื่อนๆ ผมแล้วนะครับ ผมแนะนำเลยนะครับ ว่าให้เล่นเป็น Boss ME-25 ตัวนี้จะ จำลอง Effect ของ Boss มาเกือบหมด แถมมี audio interface โยงเข้าคอมแล้วอัดได้ทันที
ไม่ก็ Vox ToneLab ST สำหรับคนที่ชอบ Sound Vintage เสียง Solo แบบหนาๆ ครับ
(สองรุ่นนี้เกินงบมานิดนึง ไม่ก็ซื้อมือสอง สภาพดีๆ ก็ได้ครับ)

แต่ถ้าจะเล่น Zoom ผมว่าก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ เพราะเสียงก็ไม่ได้แย่ซะทีเดียว ขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยแหละ

SynZacky
18th July 2011, 19:44
ขอบคุณมากครับพี่ แล้วผมจะหาซื้อได้ที่ไหนอะครับ หรือตัวแทนจำหน่ายของแต่ละยี่ห้อ

เห็นเพื่อนบอกว่ามีหลายร้านอยู่ตรงเวิ้งนครเกษมอะครับ ผมไม่ค่อยรู้จักร้านขายเครื่องดนตรีเท่าไร -*-

พี่ๆมีร้านไหนที่ดีๆแนะนำบ้างมั้ยอะครับ ผมไม่ค่อยชอบการบริการของพนักงานที่ music collection ซักเท่าไรเลย

ขอบคุณมากครับ

sentinel12
18th July 2011, 23:07
ขอบคุณมากครับพี่ แล้วผมจะหาซื้อได้ที่ไหนอะครับ หรือตัวแทนจำหน่ายของแต่ละยี่ห้อ

เห็นเพื่อนบอกว่ามีหลายร้านอยู่ตรงเวิ้งนครเกษมอะครับ ผมไม่ค่อยรู้จักร้านขายเครื่องดนตรีเท่าไร -*-

พี่ๆมีร้านไหนที่ดีๆแนะนำบ้างมั้ยอะครับ ผมไม่ค่อยชอบการบริการของพนักงานที่ music collection ซักเท่าไรเลย

ขอบคุณมากครับ

Music Concept บริการดีกว่าเยอะเลยครับ

inter music ก็โอเค นะ ขอแค่ แต่งตัวไปให้ดูดีก็พอ

exodus
18th July 2011, 23:27
Zoom เป็นเอฟเฟ็คที่ทำมาหลายเกรดมาก คือเจาะลูกค้าหลายกลุ่ม
มีตั้งแต่เอ็ฟเฟ็คระดับบูติคแพงระยับ ยันชนิดที่ว่ากากจนไม่รู้จะอธิบายเป็นคำพูดยังไงเลยทีเดียว
อย่างที่ข้างบนว่าน่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรุ่น

Onizaki
19th July 2011, 02:52
จากที่ตัวผมได้ฟังๆ จากของเพื่อนๆ ผมแล้วนะครับ ผมแนะนำเลยนะครับ ว่าให้เล่นเป็น Boss ME-25 ตัวนี้จะ จำลอง Effect ของ Boss มาเกือบหมด แถมมี audio interface โยงเข้าคอมแล้วอัดได้ทันที
ไม่ก็ Vox ToneLab ST สำหรับคนที่ชอบ Sound Vintage เสียง Solo แบบหนาๆ ครับ
(สองรุ่นนี้เกินงบมานิดนึง ไม่ก็ซื้อมือสอง สภาพดีๆ ก็ได้ครับ)

แต่ถ้าจะเล่น Zoom ผมว่าก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ เพราะเสียงก็ไม่ได้แย่ซะทีเดียว ขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยแหละ

ผมก็ใช้ Boss ME-25 อยู่เหมือนกันครับ แนะนำเลย ปรับง่าย เสียงกว้าง แล้วมันมีระบบ super stack ทำให้เล่นพวก matal โหดๆได้สบายเลย เห็นในนิยสารดนตรีของฝรังให้เป็น multi effect แห่งปี 2010เลย ส่วนราคาอยู่ที่ 6400 บาท แต่ถ้าอยากใด้เสียงคมๆก็ต้อง Zoom G2.1u เพราะเพื่อนผมใช้ แต่ผมว่าปรับยากไปหน่อย กว่าจะให้เสียงที่ต้องการก็เล่นเอาเหงื่อตกเลย