PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกม Final Fantasy ภาคใหม่อาจเป็นแนว Action-RPG

007: BloodStone
17th November 2011, 10:43
http://www.siraekabut.com/wp-content/uploads/2010/08/final-fantasy-xiii-cover.jpg

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Yoshinori Kitase โปรดิวเซอร์เกม Final Fantasy XIII-2 ออกมาเปิดเผยเกี่ยวกับเกมตระกูล Final Fantasy ภาคใหม่ว่า อาจจะพัฒนาเป็นเกมแนว Action-RPG
Kitase กล่าวว่า แนวเกม Action-RPG ถือว่าเป็นเทรนด์การเล่นเกมไปแล้ว ซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือปฏิเสธกับเกมแนวนี้ได้เลย ตนคิดว่าโดยธรรมชาติแล้วก็ควรนำเสนอการเล่นสิ่งใหม่ๆในแต่ละครั้งด้วย หากมองตลาดผู้เล่นเกมทั่วโลกแล้วนั้น ผู้เล่นก็ผ่านการเล่นเกมมาหลายแนว เริ่มตั้งแต่ เกม RPG แบบ Turn-Based จนมาถึงเกมแนว Action-RPG
Kitase ยังกล่าวอีกว่า ระบบการต่อสู้เกม Final Fantasy XIII กับ XIII-2 มีส่วนประกอบด้านความเร็วของเกมและการต่อสู้ ซึ่งเป็นส่วนสำคัญของเกมนี้ และตนคิดว่ามันไม่จำเป็นต้องไปยึดติดกับเกมแนวเดิมๆในเกมภาคต่อๆไป หากเป็นเวลาต่างหากที่จะเป็นคนบอกเองว่าเมื่อใดควรจะเปลี่ยนหรือคงแนวเกมเอาไว้

Credit : Gamemun (gamemun.com)

linker19191
17th November 2011, 11:00
มันก็เป็น Action RPG ตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ Final XIII อ่ะ = ="

yagyami
17th November 2011, 12:31
แบบ kingdom heart อะครับ ถ้าหากว่าปรับระบบผสมเข้ากับ Final Fantasy แล้วจะสุดยอดมากๆเลยครับ เห็นเค้าจากภาค versus X-III แล้วสุดๆอยากเล่น

biohazardboy
17th November 2011, 12:34
มันก็เป็น Action RPG ตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ Final XIII อ่ะ = ="

ผมคิดว่ามันเป็นเกมส์ RPG นะครับ อาจจะกลายเป็นแบบคล้ายๆ The Elder Scrolls V skyrim ก็ได้นะครับ
เพราะFinal Fantasy มันเป็นเกมส์กึ่ง Turn-Base ด้วยนี่ครับ(ถ้าเข้าใจผิดก็ขอช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ)

linker19191
17th November 2011, 13:02
ผมคิดว่ามันเป็นเกมส์ RPG นะครับ อาจจะกลายเป็นแบบคล้ายๆ The Elder Scrolls V skyrim ก็ได้นะครับ
เพราะFinal Fantasy มันเป็นเกมส์กึ่ง Turn-Base ด้วยนี่ครับ(ถ้าเข้าใจผิดก็ขอช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ)
ที่ผมเล่นมาก็ถ้าเปนภาคเก่าก่อนภาค XIII มันก็เป็น Turn Based ครับ แต่ Final XIII มันออกแนว Action นิดนึงแล้วครับ แต่ ภาค XIII-2 มันจะเป็นแบบเต็มตัวอ่ะครับผม

Mikimar
17th November 2011, 15:16
ยังไงก็ให้เนื้อเรื่องยาวๆ ภาคสิบสามยังมันไม่หายเรยจบซะละ..~

mezero
17th November 2011, 15:18
เอาง่ายๆเลยนะคับ มันจะออกมาแนว Devil May Cry เลยคับ พูดแค่นี้คงเข้าใจ :o

llsjyerhs
17th November 2011, 15:29
จ๊าปมาก
มันรายจริงๆ ระดับตำนาน

basz17
17th November 2011, 16:04
แบบนี้ก็ ดีนะเร็วดี ไม่ไหวภาคก่อน เจอตัวอ่อนๆสู้นานไป(เพราะมั่วแต่หมุนฉาก)

biohazardboy
17th November 2011, 19:31
เอาง่ายๆเลยนะคับ มันจะออกมาแนว Devil May Cry เลยคับ พูดแค่นี้คงเข้าใจ :o

อ่า ใช่เลยครับน่าจะเป็นแนวๆนั้น

sudteerukpla
17th November 2011, 22:58

อธิบายได้ชัดเจนแจ่มแจ้งเลยครับ

Kyonman
18th November 2011, 00:58
โห ถ้าเป็นแบบ Devil May Cry เสีย จุดยืนของ Final Fantasy หมดเลยนะเนี้ย สำหรับแฟนพันธุ์ ขอ บอกว่า น่าเสียดายสุดๆ ถ้าจะทำนะ(ถ้าจะ) ทำเกมใหม่ไปเลยดีกว่า คนที่เคยเล่นภาคเก่าๆจะรู้ดี เอาง่ายตั่งแต่ ภาค X ไปเลย ผมว่าแบบก็สนุกแล้วนะ หาแร่ อัพเกรด อาวุธ มี บอสลับ อะไรต่างๆมากมาย ถ้าเปลี่ยนเป็นแนว Action-RPG มันจะกลายเป็นอีกอารมณ์ ไปเลยแหละ

ปล.เล่น FF XIII จบมาไม่รู้กี่รอบ ตีเต่าไม่รู้ก็ 1000 ตัว ใช้เวลาเกือบๆ 400 ชั่วโมงในการได้ 1000 AP จะเล่นยังไงก็ยังเป็นแบบ Turn Based อยู่ดี แค่เปลี่ยนมุมมองเฉยๆ กับ เรลไทม์ มากขึ้นแค่นั้น(ทุกๆอย่างขยับอยู่ตลอดเวลา ไม่ได้นิ่งยื่นเต้นเฉยๆ เหมือนภาคก่อนๆ)

เข้าใจนะว่า ทุกอย่างต้องพัฒนาต่อไป แต่เปลี่ยนแนว นี้ มันไม่ใช้แล้ว ไอ้เหลี่ยมเอ่ย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

RlucksN
18th November 2011, 01:37

ผมว่ามันยังเป็นRPGอยู่นะ เพราะเราต้องเลือกคำสั่งแล้วรอเวลาออกท่า ไม่ใช่แบบKHหรือFF7CCที่พอกดท่าแล้วออกท่ามาเลย
รอดูVersusแล้วกันถ้าทำออกมาดีตามที่คนหวังไว้ อนาคตก็อาจเป็นแบบนี้หมดและ

แต่คงไม่ถึงขั้นDMCหรอก น่าจะเป็นแบบKHกับVERSUSมากกว่า ไม่งั้นคนด่าเละแน่

KooKKiK
18th November 2011, 22:44
เห็น Dragon Age , Mass Effect , The Witcher , Skyrim ทำแล้วแจ่มล่ะซิ

cablenumber1
18th November 2011, 22:50
ทำแบบ Crisis Core กับ type-0 ก็เวิคแล้ว